आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

गौतम बुद्धांच्या विचारांनी प्रेरित होऊन या महान योद्धयांनी बौद्ध धर्म स्वीकारला होता…


 आपल्या सर्वांना माहित आहे की गौतम बुद्ध हे  एक राजा होते, त्यांनी आपल्या बालपणात इतरांचे दुःख पाहिले आणि आपल्या कुटुंबास सोडले आणि त्या दु: खापासून मुक्त होण्यासाठी शाही थाटपाट सोडून दिला.
7 दिवस आणि 8 रात्रीच्या कठोर उपासनेनंतर त्यांना ज्ञानप्राप्ती झाली. पण जग जाणून आहे की बुद्धानी हे ज्ञान स्वतःपुरते मर्यादित केले नाही. वाटेत भेटलेल्यांना ते हे ज्ञान देत राहिले. जे त्यांना पुन्हा हिंदू धर्मात बोलवायला आले ते स्वतः बुद्धाच्या रंगात रंगले. अशाप्रकारे, जेव्हा बुद्धांच्या विचारांचा प्रसार झाला तेव्हा लोकांनी त्याला बौद्ध धर्म असे नाव दिले. गौतम बुद्ध


बुद्धापासून प्रेरित कोण होते?

जरी बऱ्याच लोकांनी बौद्ध धर्म स्वीकारला असला तरी, आपण ज्या महान योद्ध्यांची गोष्ट सांगणार आहोत त्यांनी राजा होण्याचा कधीही अभिमान बाळगला नाही आणि त्यांच्या प्रजेची सर्व दुःख दूर करण्यासाठी त्यांनी बुद्धांचे विचार स्वीकारले.

सम्राट अशोक: राजा अशोक त्यांच्या विशाल साम्राज्याच्या चांगल्या कार्यक्षम प्रशासनासाठी आणि बौद्ध धर्माच्या प्रसारासाठी प्रसिद्ध आहेत. आपल्या तिरंग्यावरील निळे अशोक मंडळ नेहमी राजा अशोक किती महान आहे याची माहिती देते. आयुष्याच्या उत्तरार्धात, अशोक गौतम बुद्धांचे भक्त बनले आणि त्यांच्या आठवणीने त्यांनी एक आधारस्तंभ उभारला जो आजही नेपाळमधील त्यांचे जन्मस्थान लुंबिनी येथील मायादेवी मंदिराजवळ अशोक स्तंभच्या रूपात दिसतो.

त्यांनी भारताव्यतिरिक्त श्रीलंका, अफगाणिस्तान, पश्चिम आशिया, इजिप्त आणि ग्रीसमध्ये बौद्ध धर्माचा प्रसार केला. अशोकाच्या शिलालेखांतून कल्याणकारी वृत्ती व्यक्त केली गेली आहे.

सम्राट कुषाण : कुषाण सम्राट कनिष्ठ यांची गणना केवळ भारतच नव्हे तर आशियाच्या महान शासकांमधून केली जाते. त्यांचे साम्राज्य आधुनिक उझबेकिस्तान, ताजिकिस्तान, चीनच्या आधुनिक सिक्यांग आणि मध्य आशियातील कांसू प्रांतांपासून अफगाणिस्तान, पाकिस्तान आणि उत्तर भारतातील सर्व बिहार आणि ओरिसापर्यंत पसरले होते. आपल्या प्रजेचे समाधान करण्यासाठी, कुषाणांनी त्यांच्या नाण्यांवर सर्व धर्मातील देवता कोरल्या होत्या. परंतु यात काही शंका नाही की कनिष्क हा बौद्ध धर्माचा अनुयायी होता आणि त्यांच्या नावाचे बौद्ध इतिहासात अशोकासारखेच महत्त्व आहे. आचार्य घोष यांनी त्यांना बौद्ध धर्मात दीक्षा दिली होती. या आचार्यांना त्यांनी पाटलिपुत्रातून आपल्यासोबत आणले होते आणि येथूनच त्यांनी बौद्ध धर्माची दीक्षा घेतली.

new google


बौद्ध म्हणजे काय?

खरंतर हा धर्म नाही, तर जगण्याचा एक मार्ग आहे जो महात्मा बुद्धांनी आपल्या सोप्या शब्दात लोकांना सांगितला आहे.

ज्याच्या नैतिक जीवन जगण्याचा मार्ग बौद्ध आहे.

बौद्ध धर्म विचारांना क्रियेत रुपांतरित करण्यास शिकवितो.

बौद्ध धर्म शहाणपण आणि समजूतदारपणा विकसित करते.

बुद्ध हा देव आहे का?

राजा सिद्धार्थला ज्ञान प्राप्त झाले पण तो देव आहे असे तो कधीही म्हणाला नाही. त्यांनी बौद्ध धर्माचे प्रचारक आणि प्रसारक असल्याचेही कधी म्हटले नाही. लोकांचे दुःख दूर करण्यासाठीच त्यांनी आपले ज्ञान पसरवले होते.

बौद्ध धर्म प्रसारीत करण्यात यशस्वी का झाला?

हा एकमेव धर्म आहे जो प्रत्यक्षात कसे जगावे हे शिकवते. यात, गैरसोयी टाळण्याचे बरेच मार्ग आहेत, जे लोकांनी स्वीकारले आणि त्याचा प्रसार वाढला आहे. बौद्ध धर्मात असे म्हटले जात नाही की आपण कोणतीही कल्पना डोळसपणे अवलंबता, परंतु असे सांगितले जाते की आपणास आपले अंतर्ज्ञान माहित आहे, तेच देव आणि दु: ख दूर करणारे आहेत. म्हणूनच बुद्ध भक्त बऱ्याचदा आपले डोके थोडे टेकवतात आणि त्यांची इष्ट आठवून त्यांच्या अंतरात्म्यात डोकावतात.

बौद्ध धर्म वैज्ञानिक आहे का?

जर आपल्याला विविध देशांतील बौद्ध लोक दिसले तर आपल्याला समजेल की त्यांचे विचार त्यांच्यात भिन्न आहेत. कारण सर्व देशांची स्वतःची ओळख असते. पण गौतम बुद्धांच्या योग्य विचारांचा अनुयायी असलेली व्यक्ती खरी बौद्ध आहे. असे लोक तुम्हाला त्यांच्या अनुभवातून सांगतील की तुम्हाला बौद्ध धर्मात कोणी खेचत नाही. हे विचार इतके व्यावहारिक आहेत की तुम्ही त्यांच्यामध्ये शिरलात आणि बौद्ध धर्माचे अनुसरण करण्यास सुरुवात केली.

बुद्ध

बुद्धांचे काही मौल्यवान विचार

1 सत्य एक आहे, दुसरे नाही. शहाणे लोक सत्याबद्दल वाद घालत नाहीत.

2. एखाद्याने खोटे बोलणे सोडून दिले पाहिजे आणि इतरांनाही सत्य बोलण्याचा सल्ला दिला पाहिजे. प्रामाणिकपणाचे नेहमी कौतुक केले पाहिजे.

3. सर्व चुकीच्या कृती मनातूनच निर्माण होतात. जर मन बदलले तर काय चूक असू शकते.

4 भूतकाळावर लक्ष केंद्रित करू नका, भविष्याची स्वप्नेही पाहू नका, वर्तमान क्षणावर लक्ष केंद्रित करा.

5 द्वेष द्वेषाने कमी होत नाही तर प्रेमानेच होतो हा शाश्वत नियम आहे.

6. आरोग्य ही सर्वात मोठी देणगी आहे, समाधान ही सर्वात मोठी संपत्ती आहे आणि विश्वासार्हता ही सर्वोत्तम नातेसंबंध आहे.

7. माणसाचे मन हे सर्वकाही आहे, तो जे विचार करतो तोच तो बनतो.

8. आपल्या तारणासाठी स्वतः काम करा. इतरांवर अवलंबून राहू नका.

महात्मा बुद्ध जेव्हा ऐंशी वर्षांचे होते तेव्हा त्यांनी त्यांच्या तोंडून शेवटचे शब्द उच्चारले.

“हे भिक्षुंनो, आज मी तुम्हाला फक्त एवढेच सांगतो की सर्व संस्कार नष्ट होणार आहेत, पुराव्याशिवाय तुम्ही तुमचे कल्याण करा.”

आता तुम्हाला समजले असेल की त्या महान योद्ध्यांनी आपला शाही ग्रंथ सोडून बुद्धांच्या पावलावर का चालले होते.


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा..

भगवान शंकरांचे हे प्रसिद्ध मंदिर जवळ-जवळ ४०० वर्ष बर्फाखाली गाढलेले होते..!

भारतीय सेना अधिकारी सांगून केली तब्बल 17 मुलींची फसवणूक….घातला 80 करोड रुपयांना गं

व्हीडीओ प्लेलिस्ट :

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here