आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

आजही या गावातील लोक लंकापती रावणाची मनोभावे पूजा करतात..!


रावण … एक महान पंडित, एक विलक्षण योद्धा, एक महाशक्ती होता. पण एका चुकीमुळे तो इतिहासातील खलनायक ठरला. जरा कल्पना करा रावणाने सीतेचे अपहरण केले नसते तर काय झाले असते? मग कदाचित इतिहास रावणाला राक्षस म्हणून नाही तर एक आश्चर्यकारक राजा म्हणून ओळखला असता.

प्रत्येकजण रावणला वाईट नजरेने पाहतो ते फक्त त्याच्या त्या एकमेव चुकीमुळेच. असे मानले जाते की देशाच्या बहुतांश भागांमध्ये रावणाची प्रतिमा राक्षसाची आहे ज्याला भगवान रामाने मारले होते. परंतु अजूनही असे काही भाग आहेत ज्या ठिकाणीआजही रावणाची पूजा केली जाते.

रावण

रावणाची त्याच्या गुणांमुळे पूजा केली जाते. असे म्हटले जाते की त्याच्या काळात तिन्ही जगतात रावणापेक्षा जास्त विद्वान कोणी नव्हते. धर्मग्रंथांबरोबरच रावण शस्त्रांच्या बाबतीतही श्रेष्ठ होता. श्रीलंकेत अनेक ठिकाणी रावणाचे मंदिर आहे जिथे त्याची देवतेप्रमाणे पूजा केली जाते.

श्रीलंकेप्रमाणे भारताच्या दक्षिण भागात, विशेषत: तामिळनाडूमध्ये रावणाची पूजा केली जाते. येथे रावणाची अनेक मंदिरेही आहेत. दक्षिण भारत आणि श्रीलंकेत रावणाच्या पूजेचे कारण समजण्यासारखे आहे, परंतु आश्चर्यकारक गोष्ट अशी आहे की उत्तर भारतातही अनेक रावण मंदिरे आहेत.

रावणाचे मुख्य मंदिर.

बिसरख नोएडा: हे ठिकाण रावणाचे जन्मस्थान मानले जाते. येथे अत्यंत प्राचीन रावणाचे मंदिर आहे.  हे मंदिर 1000 वर्षांपेक्षा जुने आहे.बिसरखाटमध्ये ना रामलीला आहे ना दसऱ्याला रावणाचे दहन केले जाते. दसऱ्याच्या दिवशी गावातील लोक रावणाच्या मृत्यूबद्दल शोक व्यक्त करतात.

काकीनाडा आंध्र प्रदेश: काकीनाड्यात एक खूप मोठे शिव मंदिर आहे. या मंदिरात एक विशाल शिवलिंग आहे. असे म्हणतात की या शिवलिंगाची स्थापना स्वतः रावणाने केली होती. या मंदिराच्या प्रांगणात रावणाची 30 फूट उंच मूर्ती आहे. येथे येणारे भक्त महादेवासह रावणाची पूजा करतात.

रावणग्राम विदिशा मध्य प्रदेश: मध्य प्रदेशात कन्याकुब्ज ब्राह्मण रावणाची पूजा करतात. विदिशाच्या रावण गावात प्राचीन रावणाचे मंदिर आहे. या मंदिरात रोज पूजा केली जाते. मध्य प्रदेशातील मंदसौर हे रावणाचे सासरे मानले जातात. असे म्हटले जाते की रावणाची पत्नी मंदोदरी मंदसौरची होती.

new google

रावण

कानपूर उत्तर प्रदेश: शेकडो वर्षांपूर्वी राजा शिवशंकर रावण मंदिर कानपूरमध्ये बांधण्यात आले. आजही हे मंदिर कानपूरमध्ये आहे. या मंदिराचे वैशिष्ट्य म्हणजे हे मंदिर वर्षातून एकदाच उघडते. दसऱ्याच्या दिवशी हे मंदिर उघडले जाते आणि रावणाची पूजा केली जाते.

मंडोरे, जोधपूर राजस्थान: मुद्गल गोत्रांचे ब्राह्मण रावणाला आपला पूर्वज मानतात. दरवर्षी दसऱ्याच्या दिवशी रावणाचे श्राद्ध केले जाते. या दिवशी हे लोक रावणाचे पिंडदान करतात. काही काळापूर्वी मंदोरमध्ये रावणाचे मंदिर देखील बांधण्यात आले आहे जेथे रोज रावणाची पूजा केली जाते.

आपण पाहिले आहे की आपल्या भारतात किती विचित्र गोष्टी आहेत. एकीकडे ज्या ठिकाणी दसर्‍याचा सण रावणावर रामाचा विजय म्हणून साजरा केला जातो, दुसरीकडे देशाचे असे काही भाग आहेत जिथे दसर्‍याच्या दिवशी रावणाच्या मृत्यूवर शोक व्यक्त केला जातो आणि श्राद्ध देखील केले जाते.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा..

भारतीय सेना अधिकारी सांगून केली तब्बल 17 मुलींची फसवणूक….घातला 80 करोड रुपयांना गं

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here