आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

जोधा-अकबरची प्रेम कहाणी ही राजकीय सेटलमेंट होती…!


जोधा अकबरची प्रेमकथा जगातील प्रसिद्ध प्रेमकथांपैकी एक मानली जाते. पण जोधा अकबरच्या प्रेमकथेमध्ये काही तथ्य नाही. अकबरला चांगले दाखवण्यासाठी जोधा अकबरची प्रेमकथा एक काल्पनिक कथा असल्याचं आता म्हटलं जातंय. 

जोधा अकबरची प्रेमकथा

अकबर आपले राज्य वाढविण्यात वेडा होता कारण त्याला संपूर्ण भारत ताब्यात घ्यायचा होता.अकबरच्या या स्वप्नातील सर्वात मोठे अडथळे म्हणजे क्षत्रिय आणि भारताचे राजपूत, जे अकबरसमोर भिंत बनून उभे होते.अशा परिस्थितीत अकबराला राज्यांचे विलीनीकरण करण्यासाठी राजांशी लढावे लागले आणि युद्धात प्रत्येक राजाला पराभूत करणे शक्य नव्हते.

 जोधा

म्हणून, अकबर यांनी आपल्या सल्लागारांच्या सल्ल्याने राजपुतांच्या मुलींशी लग्न करून त्यांना वश करण्याची योजना आखली, त्यात तो यशस्वीही झाला. जोधाचे अकबरशी लग्न ही याच योजनेखाली आखण्यात आलेल.

जोधा अकबर यांचे लग्नदेखील एक राजकीय सेटलमेंट होती.

जोधाचे खरे नाव हिरा कुंवर होते आणि ती हरकाबाई म्हणूनही ओळखली जात होती. तिचे वडील राजा भारमल होते, जे आमेरचे राजा होते आणि आमेर जयपूरच्या सीमावर्ती भागाचा भाग होता. अकबरने आपल्या तीन मुलींना पळवून नेले होते आणि त्याच्या दुष्कृत्याने त्याच्या समोर भारमालला नमन केले आणि भारमल यांच्याशी राजकीय करार करून अकबरने हिरा कुंवर अर्थात जोधाशी लग्न करून भारमालला आपल्या नियंत्रणाखाली आणले.

जोधा एक निर्भीड आणि समंजस राजपूतानी होती, ज्यांची बहादुरी आणि पराक्रम अकबरला चांगले माहीत होते. त्यामुळे जोधा यांच्याशी लग्नाचा प्रस्ताव ठेवून त्यांनी राजकीय तडजोड केली.

जोधाशी अकबराशी लग्न केल्यानंतर भारमल आपल्या जावयापुढे नतमस्तक झाला आणि अकबरच्या विरोधात जाऊ शकला नाही. जोधाच्या अगोदरही अकबरला दोन बायका होत्या आणि जोधासारख्या असंख्य हिंदू राजकन्या असलेल्या, अकबरने राज्याच्या विस्तारासाठी आणि राज्याच्या विलीनीकरणासाठी त्यांच्याशी लग्न केले होते.

जोधा
अकबर हा विलासी राजा होता. मीना बाजाराला “त्याच्या लबाडीसाठी” बसवायला लावायचा, ज्यामध्ये तिथे आलेल्या राजांच्या बायका पाहून त्यांना स्वतःशी संबंध ठेवण्यास भाग पाडत होता. तो महिलांचे शारीरिक शोषण करण्यासाठी सुंदर महिलांना त्रास देत असे. विवाहित महिलांच्या पतीची हत्या करून तो महिलांना हरम मिळवायचा.

ही प्रेमकथा बनविली गेली आहे जेणेकरून बाकीचे राजपूतसुद्धा आपल्या मुलींचे लग्न अकबर आणि इस्लाम पुरुषांशी आनंदाने करु शकतील आणि अकबरला त्यांचे राज्य सादर करतील. जोधाची निर्भयता, शौर्य आणि समजूतदार वागणूक पाहून अकबर प्रभावित झाला पण तरीही तो त्याच्या खोडकर आचरणापासून परावृत्त झाला नाही.

अकबर हिंदू धर्मातील अनेक राजपूत आणि राजपूतानींनी प्रभावित झाला होता पण तो कधीही आपली हीनता सोडू शकला नाही.ही जोधा अकबरची प्रेमकथा आहे – तुम्ही पाहिलेच की अकबरला जोधाबद्दल फारसे प्रेम नव्हते. हा एक राजकीय समझोता होता. हिंदू स्त्रियांवर प्रेम असल्याचे भासवून, छोटी राज्ये ताब्यात घेऊन त्यांच्यात सामील झाल्याने अकबरला संपूर्ण भारतावर राज्य करायचे होते.

new google

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा..

भगवान शंकरांचे हे प्रसिद्ध मंदिर जवळ-जवळ ४०० वर्ष बर्फाखाली गाढलेले होते..!

भारतीय सेना अधिकारी सांगून केली तब्बल 17 मुलींची फसवणूक….घातला 80 करोड रुपयांना गं

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here