आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|युट्यूब

===

रणजी क्रिकेटमधील या खेळाडूंनी केलेले विक्रम आजही कोणालाही मोडता आलेले नाहीयेत..!


एखाद्या खेळाडूला भारतीय संघात स्थान तेव्हाच मिळते जेव्हा त्याने देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये चमकदार कामगिरी केली आहे म्हणजेच रणजी ट्रॉफीमध्य. स्वत: ला सिद्ध करण्याच्या प्रयत्नात, काही खेळाडू असे रेकॉर्ड देखील करतात जे मोडणे सोपे नाही. आज आम्ही तुम्हाला रणजी क्रिकेटच्या अशा पाच विक्रमांबद्दल सांगणार आहोत, जे तोडणे सोपे काम नाही.

सर्वात मोठी खेळी: आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटबद्दल बोलताना, ब्रायन लाराच्या नावावर कसोटी क्रिकेटमधील सर्वात मोठी खेळी खेळण्याचा विक्रम आहे. पण तुम्हाला माहीत आहे का की भारताकडे एक क्रिकेटपटू होता ज्याने रणजी ट्रॉफीमध्ये 400 पेक्षा जास्त धावा खेळण्याचा विक्रम केला होता.

रणजी क्रिकेटमध्ये आपण अनेकदा 300 धावांबद्दल ऐकतो, पण महाराष्ट्राकडून खेळणाऱ्या बीबी निंबाळकरांनी 1948 मध्ये 443 धावांची नाबाद खेळी केली. ज्याच्या बळावर त्याचे नाव भारतीय क्रिकेट इतिहासात अजरामर झाले.1948 मध्ये, महाराष्ट्राने पूना क्लबमध्ये काठियावाड विरुद्ध चार दिवसीय रणजी करंडक सामना आयोजित केला.

new google

त्याच सामन्यात, बीबी निंबाळकरांनी एकट्याने 443 धावा केल्या आणि जर तो काही वैयक्तिक कामासाठी ओळखला गेला नसता तर त्याने डॉन ब्रॅडमनचा 452 धावांचा सर्वोच्च डावाचा विक्रम मोडला असता.

रणजी

सर्वाधिक शतके: क्रिकेटचा भगवान सचिनच्या नावावर आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक शतके करण्याचा विक्रम आहे. त्याने कसोटी आणि एकदिवसीय सामन्यांमध्ये शतकांचे शतक पूर्ण केले होते. दुसरीकडे, जेव्हा रणजी क्रिकेटचा विचार केला जातो, तेव्हा मुंबई आणि विदर्भाकडून खेळणारा वसीम जाफरने रणजी करंडकात सर्वाधिक शतके करण्याचा विक्रम केला आहे. त्याने आपल्या रणजी कारकिर्दीत एकूण 36 शतके केली आहेत.

एवढेच नाही तर रणजी क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक धावा करण्याचा विक्रमही वसीम जाफरच्या नावावर आहे. त्याने रणजी क्रिकेटमध्ये 11,000 धावांचा टप्पाही पार केला आहे आणि असे करणारा तो एकमेव खेळाडू आहे. त्यांच्यानंतर मुंबईचे अमोल मजुमदार यांचे नाव येते. ज्याने रणजी क्रिकेटमध्ये 9202 धावा केल्या आहेत.

सर्वाधिक विकेट्स: रणजी क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक विकेट घेण्याचा विक्रम राजिंदर गोयलच्या नावावर आहे. पंजाब आणि दिल्ली संघाकडून खेळणाऱ्या राजिंदरने आपल्या रणजी कारकिर्दीत एकूण 750 विकेट्स घेतल्या. मात्र, हा विक्रम केल्यानंतरही त्याला भारतीय संघात कधीही स्थान मिळाले नाही.

एका हंगामात सर्वाधिक धावा: रणजी क्रिकेटमधील कोणताही फलंदाज जेव्हा संपूर्ण हंगामात सातत्याने फलंदाजी करतो तेव्हा तो अधिक महान मानला जातो. एवढेच नव्हे तर या कामगिरीच्या आधारे त्याचा पुढचा मार्गही सोपा आहे. भारतामध्ये असे अनेक फलंदाज आहेत ज्यांनी रणजी क्रिकेटच्या एका हंगामात 1000 पेक्षा जास्त धावा केल्या आहेत, परंतु या यादीत पहिले नाव व्हीव्हीएस लक्ष्मणचे येते जो हैदराबादकडून खेळायचा. रणजी ट्रॉफीच्या 1999-2000 हंगामात सर्वाधिक धावा कोणी केल्या ते व्हीव्हीएस लक्ष्मणने. ज्याला आजपर्यंत कोणीही तोडू शकले नाही. या मोसमात त्याने 1415 धावा केल्या.

एका मोसमात सर्वाधिक विकेट्स: णजी क्रिकेटच्या एका मोसमात सर्वाधिक धावा करण्याचा विक्रम लक्ष्मणच्या नावावर आहे. त्याचप्रमाणे दिल्लीकडून रणजी क्रिकेट खेळणाऱ्या बिशनसिंग बेदीने एका मोसमात सर्वाधिक बळी घेण्याचा विक्रम केला. त्याने 1974-75 रणजी हंगामात चमकदार कामगिरी केली, एकूण 64 विकेट्स घेतल्या आणि हा शानदार विक्रम त्याच्या नावावर नोंदवला.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा…  जाणून घ्या कडू कारले खाण्याचे फायदे

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here