आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|युट्यूब

===

वयाच्या अवघ्या अकराव्या वर्षी ‘सारा रेक्टर’ अमेरिकेतील सर्वांत श्रीमंत बनवलेली पहिली कृष्णवर्गीय होती..!


जगाच्या संस्कृतीत रंग,वर्णभेद यांना जास्त महत्व नसले तरी सुद्धा आजही अनेक लोक हे काळ्या आणि गोऱ्या माणसामध्ये फरक दाखवतात. संस्कृतीत बसत नसलेल्या या गोष्टींचा अनेक लोकांना त्रासही सहन करावा लागला तर काही लोक या जन मतभेदातून सुद्धा पुढे निघून स्वतःची ओळख बनवून गेले.

रंगभेदाचाच शिकार झालेली एक मुलगी त्याकाळी सर्वांत काळी म्हणून जगाच्या समोर आली होती. सुरवातीपासून जरी ती तशी नसली तरी तिच्या आयुष्यात घडलेल्या काही घटनांमुळे तिला या सर्वाना तोंड द्यावे लागले होते.

ती मुलगी म्हणजेच ९० च्या काळातील मस्कोजी देशाची सदस्य असलेली सारा रेक्टर.

त्यावेळी अमेरिकेतील कृष्णवर्णीय लोकांची परिस्थिती खूप वाईट होती. आजच्या काळात जे काही चालू आहे त्यावरून साधारण शंभर वर्षांपूर्वी त्यांना कशी वागणूक मिळत असेल याचा एक अंदाज तसा येतोच. कृष्णवर्णीयांना गोऱ्या लोकांचे गुलाम म्हणून वागवलं जायचं. त्यांच्यावर अनन्वित अत्याचार केले जायचे. गोरे लोक राहात तिथं जाण्यास त्यांना परवानगी नव्हती. त्यांची प्रसाधनगृहंदेखील वेगवेगळी होती. सोळाव्या ते एकोणिसाव्या शतकांदरम्यान आफ्रिकेतून अमेरिकेत लाखो लोकांना गुलाम म्हणून आणण्यात आलं होतं. गुलामांची रसद कमी पडू नये यासाठी त्यांच्यावर मुलं जन्माला घालण्याची सक्ती करण्यात आल्याचंही एका महत्त्वपूर्ण डीएनए संशोधनातून स्पष्ट झालं आहे. तशी १८६०च्या दशकात गुलामगिरी बंद झाली असली तरी काळ्या लोकांची आयुष्यं काही फार सुधारली नव्हती.

new google

सारा रेक्टर

अशा सगळ्या काळात सारा कृष्णवर्णीय म्हणून जन्मली होती. साराचा जन्म जोसेफ आणि रोझ यांच्या पोटी ३ मार्च १९०२ रोजी ओक्लाहोमामधील ट्वैन येथे झाला. जन्माच्या वेळी तिचं घर केवळ दोन खोल्यांचं होतं आणि ती जिथे राहत होती ती जमीन Muscogee creak नावाच्या जमातीला मिळालेल्या हिश्याचा भाग होती. साराचे आईवडील creak जमातीचे गुलाम होते. त्यांनी म्हणजेच जोसेफ आणि रोझ यांनी यादवी युद्धात युनियन आर्मीविरुद्धच्या लढाईत भाग घेतला होता.

१९०७ मध्ये ओक्लाहोमाच्या लढाईला यश आलं आणि Daues allotment कायद्यानुसार creak जमीन creak जमातीच्या लोकांमध्ये आणि त्यांच्या गुलामांमध्ये वाटण्यात आली. साराचे आईवडील, स्वतः सारा, तिचा भाऊ, बहीण रिबेका या सगळ्यांना जमीन मिळाली. गुलामांना जी जमीन मिळाली होती ती शक्यतो खडकाळ, नापीक होती. रेक्टर घराण्याच्या वाट्याला आलेल्या १६० एकर जमिनीची किंमत त्यावेळी फक्त ५५० डॉलर्स होती. पण नंतर मात्र साराच्या वाढत चाललेल्या संपत्तीने ओक्लाहोमाच्या प्रशासनाला एवढे प्रभावित केलं की त्यांनी तिला चक्क “श्वेतवर्णीय” म्हणून जाहीर करून टाकलं!!

त्यावेळी कुणालाही माहिती नव्हते की सारा आणि तिच्या कुटुंबियांना मिळालेल्या जमिनीखाली  तेलाचा मोठा साठा आहे.त्यासाठ्याच्या आजची किमतीनुसार जवळपास ती दररोज 8000डॉलरची कमाई करू शकत होती. जेव्हा तिला या गोष्टीचा पत्ता लागला तेव्हा तिने त्या कामास सुरवात केली आणि अवघ्या वयाच्या अकराव्या वर्षी कृष्ण्वर्गीय सारा तेलाच्या व्यवसायात उतरण्यास तयार झाली.

महत्वाची गोष्ट म्हणजे तिने तेव्हापासून सर्व पैसे आणि साठा सांभाळण्याची सक्षमता दाखवून दिली होती.

जेव्हा ती किशोरवयात अमेरिकेच्या कॅन्सास शहरात वास्तव्यास आली तेव्हा तिची ऐकून कमाई त्या काळचे 1 मिलियन डॉलर म्हणजे आजच्या अमेरिकी चलनातील 28 मिलियन डॉलर होती. तिच्या या कामाची गोष्ट सर्व वर्तमानपत्रात छापुन आली आणि तेव्हा ती अमेरिकेत राहणारी सर्वांत श्रीमंत कृष्ण्वर्गीय मुलगी म्हणून ओळखल्या जाऊ लागली.

आजचा ओल्काहोमे येथे जन्मलेली सारा ही सुरवातीला मस्कोजी राष्ट्रा राहत होती विशेषतः त्यावेळी हे शहर गृहयुद्धापूर्वी गुलाम असलेल्या आफ्रिकन वंशजासाठी ओळखल्या जात असेल.

साराचे पंजोबा आणि वडील मॉली मॅक्वीनला अलाबामा येथील क्रीक चीफ ओपोथलीहोला यांनी गुलाम केले होते. जेव्हा त्याच्या लोकांना अमेरिकेच्या सरकारने मिसिसिपीच्या पश्चिमेला जबरदस्तीने जबरदस्ती केली, तेव्हा प्रमुख ओपोथलीहोला  आपल्या गुलाम कामगारांना सोबत घेऊन जात असे.

काळाच्या कायद्यानुसार निग्रो पालकांना आपोआपच त्यांच्या स्वतःच्या मुलांचे पालकत्व दिले गेले नाही. ते मिळवण्यासाठी त्यांना न्यायालयात याचिका करायची होती, अन्यथा गोऱ्या पालकाची विनंती करायची होती. साराच्या पालकांनी तिच्यासाठी एक पांढरा पालक निवडला होता तो म्हणजे थॉमस जेफरसन पोर्टर.

इतिहासकार टोनिया बोल्डेन यांच्या सारा रेक्टर: द रिचेस ब्लॅक गर्ल फॉर अमेरिकेत शोधत असलेल्या चरित्रानुसार, जेफरसन “हा साराकडे तेलाचा साठा आहे हे माहिती होण्याच्या अगोदरपासून तिचा आणि कुटुंबियांचा हितचिंतक होता. त्यामुळे तिच्या वडिलांनी त्याला निवडले होते.

जरी जोसेफ रेक्टरने पोर्टरला तिच्या भूमीवर तेल शोधण्यापूर्वी साराचे संरक्षक म्हणून निवडले असले तरी, वृत्तपत्रांनी लवकरच ही कथा उचलली आणि लिहले होते की सारा आणि तिचे कुटुंब अजूनही गरीबच आहेत. तेलाचा साठा आणि त्यातून मिळणारे उत्पादन ‘थॉमस जेफरसन पोर्टर’ स्वतः जवळ ठेवायचा.

लवकरच, NAACP आणि W.E.B. या कथेची पडताळणी करण्याची आणि सारावर झालेला कोणताही अन्याय दूर करण्याच्या आशेने डू बोईस स्वतः सहभागी झाले. डू बोईसने थेट काउंटी न्यायाधीशांना लिहिले असे म्हटले जाते जे अधिक माहितीसाठी रेक्टरच्या कारभाराची देखरेख करतात.

पण पोर्टर वर्णन केलेल्या पद्धतीने साराचा फायदा घेत आहे हे माहिती होण्याएवजी पोर्टर स्वतः तिला सगळा हिस्सा देतो ही माहिती न्यायालयात उघड झाली. त्या वेळी, सारा रेक्टरची तेलाच्या उत्पन्नापासूननिव्वळ कमाई अंदाजे 750,000 त होती आणि ती दर वर्षी  100,000डॉलर पेक्षा जास्त वाढत होती..

सारा रेक्टर

साराचे नंतरचे आयुष्य आणि कॅन्सस शहरात लग्न

तिच्या आयुष्याशी चाललेल्या गोष्टी आणि तिची कमाई पाहता तिच्यासाठी लग्नाच्या बोली यायला सुरवात झाली,त्यावेळी ती केवळ १२ वर्षांची होती!९१४ मध्ये ‘द शिकागो डिफेंडर’ ने सारावर एक लेख लिहिला. या लेखात तिच्या संपत्तीचा ग्राफ्टर आणि तिच्या दुर्लक्षित आईवडीलांकडून गैरवापर होत आहे असं म्हटलं होतं. त्याचबरोबर ती अशिक्षित, गबाळी असून अस्वच्छ घरात राहते असंही म्हटलं होतं. बुकर टी वॉशिंग्टन, डब्लू इ बी डबोईस सारख्या आफ्रिकन अमेरिकन लीडर्सना तिच्याबद्दल चिंता वाटू लागली होती. मात्र तिच्यावर केला गेलेला एकही आरोप खरा नव्हता. सारा आणि तिचे भाऊबंद दररोज शाळेत जात होते, अत्यंत आधुनिक अशा पाच खोल्यांच्या आलिशान घरात राहत होते, एवढंच नाही तर त्यांच्याकडे एक गाडीसुद्धा होती.

साराच्या संपतीवर स्थानिक गोऱ्या लोकांच्या वाईट नजर आजूनही तश्याच होत्या कोनत्यांना कोणत्या कारणाने ते तिच्यावर आपला हक्क सांगण्याचा योजना बनत असत. अर्थात, लोकांनी रेक्टरच्या दैवाचा फायदा घेण्याचा प्रयत्न कधीच सोडला नाही. जेव्हा ओक्लाहोमा कायद्यात बदल करून कायदेशीर वय 18 वरून 21 केले, तेव्हा एका स्थानिक गोऱ्या माणसाने स्वतःला तिचा संरक्षक जाहीर केले.

आता तुम्हाला प्रश्न पडला असेल की हे भाग्य फक्त साराच्याच वाट्याला कसे आले? तिला भाऊ-बहिण होते किंवा तिच्यासोबत इतरही कृष्णवर्णीय होते, त्यांनाही अशा मिळकतीचा लाभ का झाला नाही? तर याबद्दल पुरेशी माहिती उपलब्ध नाही. कदाचित जी जमीन साराच्या कुटुंबाच्या वाट्याला आली, फक्त तिथेच असा रोकडा देणारं खनिज सापडलं असेल. मात्र तिच्या भाऊ-बहिणीबद्दल अशी काही माहिती सध्यातरी कुठे मिळत नाहीय.

कोर्टांनी पुन्हा रेक्टरची बाजू घेतली आणि निर्णय दिला की तिने “इतक्या चतुराईने”आपली मालमत्ता सांभाळली आहे त्यामुळे तिला “संरक्षकाची गरज नाही.” साराला कॅन्सस सिटीमध्ये भेटलेल्या माजी कॉलेज फुटबॉल खेळाडूशी लग्न केले. या जोडप्याने त्यांच्या स्थितीत “स्थानिक रॉयल्टी”, फॅन्सी कार चालवणे आणि जो लुई, ड्यूक एलिंग्टन आणि काउंट बेसी यांना त्यांच्या हवेलीमध्ये होस्ट केले.

तेथे, रेक्टर्स अखेरीस एका घरात गेले जे त्या हवामानाने मारलेल्या दोन खोल्यांच्या केबिनपासून दूर होते ज्यात साराचे आयुष्य सुरू झाले. हे एक दगडी घर होते. ते रेक्टर हवेली म्हणून ओळखले जाऊ लागले.

सारा रेक्टर ग्रेट डिप्रेशनपासून मुक्त नव्हती, तथापि, ज्याने तिला तिच्या संपत्तीचा सर्वात जास्त खर्च केला आणि सारा रेक्टरच्या निव्वळ किमतीला तिच्या मृत्यूच्या वेळी वादाचा विषय बनला .. 1967 मध्ये तिचे वयाच्या 65 व्या वर्षी निधन झाले आणि तिने जगाचा निरोप घेतला.

कॅन्सास शहरातील रेक्टर हवेली अजूनही तिच्या आयुष्यातील संघर्ष आणि यशाच्या कथा सांगत उभी आहे..

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा…  जाणून घ्या कडू कारले खाण्याचे फायदे

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here