श्रीदेवीच्या या प्रसिद्ध गाण्यात झालेली ही चूक आजपर्यंत कोणालाही पकडता आलेली नाहीये..


एक सुंदर कलाकार असण्याव्यतिरिक्त, त्या एक अतिशय सुंदर नर्तक आणि निर्दोष सादरीकरनात देखील अव्वल होत्या. सिनेमाच्या पडद्यावर सीमा साहनीची भूमिका साकारण्यार्या श्रीदेवीच्या ‘मिस्टर इंडिया’कचित्रपट कोणाला ठाऊक नसेल! ज्यात अनिल कपूरनेही भूमिका केली होती.


यातील हवाहवाई गाणे (श्रीदेवी)

चित्रपटात अनेक गाणी असली तरी इतिहास रचणारे गाणे होते ‘हवाई हवाई’. हे दोन शब्द ऐकल्यावर आपल्याला श्रीदेवीचे चित्र दिसते. आज श्रीदेवीजी आपल्यात नाही तरीही तीचे हे गाणे आजतागायत प्रसिद्ध आहे. आज आम्ही तुम्हाला त्यांच्या प्रसिद्ध गाण्याचा एक किस्सा सांगणार आहोत.

संगीतकार लक्ष्मीकांत-प्यारेलाल, दिग्दर्शक शेखर कपूर, नृत्यदिग्दर्शक सरोज खान आणि गायिका कविता कृष्णमूर्ती ते लेखक जावेद अख्तर यांनी चित्रपटातील ‘हवाई हवाई’ या गाण्यात योगदान दिले. इतकी मोठी नावे असूनही, हे गाणे सुपरहिट झाल्यानंतरही लोकांना अजूनही एकच नाव आठवते आणि ते आहे श्रीदेवी.

चित्रपटाचे दिग्दर्शक शेखर कपूर हे अभिनेत्री मधुबालापासून खूप प्रेरित होते आणि त्यांच्याकडे मधुबालाचे नृत्य, अभिनय आणि अभिनय कौशल्य दाखवणारी अभिनेत्री असावी अशी त्यांची इच्छा होती. मग हे सर्व गुण त्यांना श्रीदेवी मध्ये वाटले आणि त्यांनी ‘श्रीदेवी’ला चित्रपटात घेतले. यानंतर, चित्रपटासह, हे ‘हवाहवाई’ हे गाणे देखील फक्त ‘श्रीदेवी’ ‘म्हणून राहिले.

हे गाणे जावेद अख्तर यांनी लिहिले होते आणि कविता कृष्णमूर्ती यांनी गायले होते. पण संगीतकार लक्ष्मीकांत-प्यारेलाल यांच्या दृष्टीने कविता कृष्णमूर्ती ही त्यांची पहिली पसंती नव्हती. लक्ष्मीकांत-प्यारेलाल यांनी कविता कृष्णमूर्तींना फक्त शूटसाठी हे गाणे गायला दिले होते. यानंतर, चित्रपटाचे डबिंग करण्यापूर्वी, ते दुसरे गायक गाणार होते.

श्रीदेवी

कविता कृष्णमूर्तीनी त्यांचे काम चोख केले होते पण एके दिवशी त्यांना लक्ष्मीकांत-प्यारेलाल जी चा फोन आला आणि कविताला सांगितले की त्यांनी गायलेले गाणे चित्रपटात ठेवले जात आहे. कविता खुश झाल्या पण त्यांना या गाण्याचे रीटेक घ्यायचे होते. कवितांनी लक्ष्मीकांत-प्यारेलाल जी यांना सांगितले की, गाणे म्हणताना त्यांनी एका ठिकाणी चूक केली आहे आणि त्यांना ती सुधारणे आवश्यक आहे.

अशा परिस्थितीत लक्ष्मीकांत-प्यारेलाल जी यांनी उत्तर दिले की त्यांनी हे गाणे अनेक वेळा ऐकले आहे ज्यात कोणताही वेगळेपणा जाणवला नाही. कदाचित अशी जादू पुन्हा होणार नाही आणि आपण पुन्हा पहिल्या रेकॉर्डिंगसारख मॅजिक परत या गाण्यात आणू शकणार नाही. म्हणूनच आम्ही चित्रपटात हेच गायलेले गाणे ठेवत आहोत.

कविता कृष्णमूर्ती ज्या चुकीबद्दल बोलत होत्या ती गाण्यात नंतरही राहिली आणि प्रत्येक वेळी ती त्याच चुकीने ऐकली गेली. गाण्यातली एक ओळ होती ‘जानू जो तुम बात चुपाई है’, जी कविता कृष्णमूर्तींनी ‘जीनू जो तुम बात चुपाई गये’ ला दिली होती.

‘जीनू’ हा शब्द या गाण्यासाठी काळ्या लसीसारखा बनला जो कोणाच्याही लक्षात आला नाही आणि या गाण्याने इतिहास रचला. तुम्हालाही हे गाणे अप्रिय असणारच, हो ना? ​तुमचे मत आणि ही माहिती कशी वाटली ते कमेंट बॉक्समध्ये तुमचा अभिप्राय नक्की द्या.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा.. 16 वर्षांच्या खेळाडूने काउंटी चॅम्पियनशिपमध्ये रचला इतिहास; सर्वांत लहान वयात ठोकले अर्धशतक!

new google

या कारणामुळे दिनेश कार्तिकने रिषभ पंतची तुलना सहवाग आणि गिलक्रिस्टशी केली…!

WTC Final:या ३ गोलंदाजांना मिळेल फायनलमधी संधी, दिग्गज खेळाडू अजित आगारकरचे भाकीत

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here