आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

कर्नाटकातील पहिल्या महिला आयपीएस ज्या मुख्यमंत्र्यांनाही अटक करायला निघाल्या होत्या….


कर्नाटकातील पहिली महिला आयपीएस अधिकारी डी रूपा मोडगिल आहे, जी एक चांगली भरतनाट्यम नृत्यांगना देखील आहे. 2000 बॅचच्या आयपीएसच्या डी रूपा तिच्या कारकिर्दीतील अनेक लोकप्रिय कृतींसाठी ओळखल्या जातात. तिने आयएएस मुनीश मौदगिलशी लग्न केले आहे, काही वेळा राजकारण्यांशी संघर्ष झाल्यामुळे, डी रूपाला तिच्या 18 वर्षांच्या कारकीर्दीत आतापर्यंत 41 हून अधिक बदल्यांचा सामना करावा लागला आहे.

महिला

डी रूपा यांनी वाहतूक आणि रस्ता सुरक्षा विभागाचे आयुक्त आणि कर्नाटक कारागृह विभागाचे उपमहानिरीक्षक पद देखील भूषवले आहे.

new google

डी रूपा ही देशातील पहिली महिला पोलीस अधिकारी आहे, ज्यांना 2013 मध्ये पोलीस विभागात सायबर क्राईमची कमांड देण्यात आली होती. डी रूपा एक कडक पोलीस अधिकारी म्हणून ओळखल्या जातात. आणि त्यांचे नाव ऐकूनच बदमाश थरथर कापतात अस म्हटलं जात.

डी रूपा यांचा जन्म कर्नाटकातील देवनागेरे येथे झाला आणि त्यांनी त्यांचे प्राथमिक शिक्षण येथूनच केले, त्यांचे वडील जे एस दिवाकर हे अभियंता होते, जे आता निवृत्त झाले आहेत. डी रूपा यांनी कुवेम्पू विद्यापीठातून पदवी पूर्ण केली आणि सुवर्णपदक जिंकले, त्यानंतर त्यांनी बंगलोर विद्यापीठातून मानसशास्त्रात एमए केले. एमए नंतर तिने नेट-जेआरएफ परीक्षा उत्तीर्ण केली आणि ती यूपीएससीची तयारी करण्यातही व्यस्त होत्या.

डी रूपा त्याच आयपीएस आहेत ज्या  2004 मध्ये कर्नाटकातून उमा भारतीला अटक करण्यासाठी वॉरंट काढले होते तेही उमा भारती मुख्यमंत्री असताना.परंतु त्या मुख्यमंत्र्यांना अटक करण्यास जाण्यापूर्वीच त्यांनी मुख्यमंत्री पदाचा राजीनामा दिला होता. डी रूपा तेव्हा पोलीस अधीक्षक होत्या.

तर, जेव्हा 2003 च्या निवडणुकीत उमा भारती मुख्यमंत्री झाल्या तेव्हा कर्नाटकातील हुबळीशी संबंधित दहा वर्षांच्या खटल्यात तिच्याविरोधात अजामीनपात्र अटक वॉरंट जारी करण्यात आले होते, जिथे तिच्यावर ईदगाहवर तिरंगा फडकवल्याप्रकरणी गुन्हा दाखल करण्यात आला होता.

त्यांच्या पुढाकाराने जातीय सलोखा धोक्यात आल्याचा आरोप करत15 ऑगस्ट1994ला वॉरंट जारी करण्यात आले. वॉरंट बजावताना उमा भारती यांना खुर्ची सोडावी लागली. नंतर उमा भारती यांना न्यायालयात हजर राहावे लागले होते.

दुसरीकडे, तामिळनाडूच्या माजी मुख्यमंत्री जयललिता यांच्या निकटवर्तीय शशिकला यांनी त्यांच्या मृत्यूनंतर पक्षाची सूत्रे हाती घेतली. नंतर भ्रष्टाचाराच्या प्रकरणात तुरुंगात जावे लागले असले तरी, शशिकला सध्या कर्नाटकच्या तुरुंगात आहेत, जेव्हा डी रुपा डीआयजी जेलच्या पदावर होत्या तेव्हा  2017 मध्ये तिने खुलासा केला की एआयएडीएमके नेत्या शशिकला यांना तुरुंगात व्हीव्हीआयपी सुविधा मिळाल्या होत्या.

महिला

डी रूपा यांनी तयार केलेला अहवाल ज्यामध्ये त्यांनी म्हटले होते की. तुरुंग प्रशासनाने शशिकला यांच्यासाठी तुरुंगात दोन कोटी रुपये खर्च करून सुविधा देण्यात आल्या होत्या.

स्टॅम्प घोटाळ्यात दोषी ठरल्यानंतर तुरुंगवास भोगलेल्या अब्दुल करीम तेलगीबद्दलही त्याच्या अहवालात हे उघड झाले आहे की, करीम तेलगी, ज्यांच्या व्हीलचेअरवर माणसाला घेऊन जाण्याची परवानगी होती, ते चार वर्षे तुरुंगात होते.

आयपीएस अधिकारी असण्याव्यतिरिक्त, डी रूपाकडे इतर अनेक कलागुण आहेत. त्या एक उत्कृष्ट भरतनाट्यम नृत्यांगना आहेत आणि त्यांनी भारतीय संगीताचे प्रशिक्षण देखील घेतले आहे. त्यांनी बयालतदा भीमन्ना नावाच्या कन्नड चित्रपटात पार्श्वगायक म्हणूनही गायले आहे. शिवाय रूपा एक शार्प शूटर आहे.

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा:

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

या दोन देशभक्त बाबांनी इंग्रजांशी लढण्यासाठी लाखो सैनिक तयार केले होते..!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here