आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

मुंबईतील सिरीयल बॉम्बस्फोटची नैतिक जबाबदारी घेऊन विलासराव देशमुख यांनी मुख्यमंत्री पदाचा राजीनामा दिला होता.


भारताची आर्थिक राजधानी असलेल्या महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्रीपद भूषवलेल्या विलासराव देशमुख यांनी सरपंच म्हणून राजकीय कारकीर्द सुरू केली होती. 1974 मध्ये विलासराव बाभळगावचे सरपंच आणि नंतर पंचायत समितीचे अध्यक्ष झाले. त्यानंतर त्यांची जिल्हा परिषदेच्या अध्यक्षपदी निवड झाली.

विलासराव देशमुख हे त्या काळात काँग्रेसचे सक्रिय कार्यकर्ते होते. त्यांनी स्वत: ला अनेक युवा काँग्रेस उपक्रमांमध्ये फेकले होते. शिवराज पाटील 1980 मध्ये लोकसभेवर निवडून आले. त्यांच्या जागी काँग्रेसने विलासरावांना विधानसभेसाठी उमेदवारी दिली. त्यानंतर विलासरावांनी कधीही मागे वळून पाहिले नाही.

विलासरावांचे वडील दगडोजीराव स्वत: सरपंच आणि कट्टर काँग्रेसवासी होते, त्यामुळे विलासरावही काँग्रेसवासी झाले हे स्वाभाविक आहे. कॉंग्रेसचे कणखर नेते विलासराव महाराष्ट्राच्या राजकारणात मोठे नाव झाले ते  केवळ वडिलांकडून मिळालेल्या राजकीय वारस्यामुळे. त्याचबरोबर महाराष्ट्राच्या राजकारणात ते काँग्रेसचे सर्वात महत्त्वाचे कार्यकर्ते होते.

विलासराव देशमुख

वास्तविक, याचे कारण विलासराव देशमुख यांचे महाराष्ट्रातील जवळजवळ सर्व व्यापारी घराण्यांशी सौहार्दपूर्ण संबंध होते. देशमुखांना औद्योगिक घराण्यांचा पाठिंबा होता आणि शरद पवारांनी काँग्रेस सोडल्यानंतर काँग्रेस महाराष्ट्राच्या औद्योगिक संबंधांसाठी विलासराव देशमुखांवर मोठ्या प्रमाणात अवलंबून होती.

विलासराव स्वभावाने अतिशय थोर व्यक्ती मानले जात. ते सर्वांशी सहज मिसळल्या जायचे. त्यांच्या कारकिर्दीत प्रगती करत असताना त्यांनी स्वतःमध्ये बदल घडवून आणले. बदलत्या काळानुसार तेही बदलले.

विलासरावांचे वर्तन सर्वांशी चांगले होते व ते खूप आनंदी स्वभावाचे होते. ते त्यांच्या स्वभावामुळे आणि कार्यक्षम नेतृत्व गुणांमुळे सर्वांचे आवडते नेते बनले होते. विलासराव गर्दीच्या सभांमध्ये आपल्या खास शैलीत भाषणे देत असत आणि संपूर्ण विधानसभेची मने जिंकत असत.

त्यांच्या सभांना लोक दूरदूरवरून येत असत, विशेषत: त्यांना ऐकण्यासाठी. त्यांचे मित्र असोत किंवा राजकीय प्रतिस्पर्धी असो, प्रत्येकाने त्यांचा आदर केला आणि त्यांच्या कौशल्यांचा आदर केला. त्याने आपल्या विरोधकांना मोठ्या यशाने पराभूत केले. विलासरावांमध्ये आत्मविश्वासाची कधीच कमतरता नव्हती.

===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

इस्टर बेटावर सापडलेल्या या मूर्तींशी संबंधित रहस्य आजपर्यंत शास्त्रज्ञांनाही सोडवता आलेले नाहीये..

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

खरचं धोनीने अनेक यष्टीरक्षकांचे करीयर संपवलंय का?

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here