आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

1947 च्या फाळणी आणि स्वातंत्र्यवर आधारित हे चित्रपट प्रत्येक देशभक्तांनी पाहायलाच हवे..


1947 मध्ये भारताची फाळणी ही संपूर्ण देशाला हादरवून सोडणारी घटना होती. देशाला ब्रिटिश राजवटीपासून स्वातंत्र्य मिळाल्यानंतर भारताचे दोन भाग झाले. एकीकडे स्वातंत्र्याचा उत्सव आणि दुसरीकडे फाळणीनंतरच्या हिंसेची वेदना. या फाळणीचा ताण अजूनही लोकांच्या हृदयात आहे.

या फाळणीने भारतापासून वेगळे पाकिस्तानच दिले नाही, तर इस्लाम आणि हिंदू धर्म समोरासमोर आणले. मोठ्या प्रमाणावर निर्वासन झाले, भारतीय मुसलमान पश्चिमेकडे नवनिर्मित पाकिस्तानच्या दिशेने आणि भारतीय हिंदू विरुद्ध दिशेने जात आहेत.

दोन्ही समाजातील लोकांनी या फाळणीत आपली वडिलोपार्जित जमीन, त्यांची मुळे आणि मालमत्ता गमावली, पण सर्वात मोठी शोकांतिका ही रक्तपात झाला, ज्याचे दुःख अजूनही लोकांच्या हृदयात आहे. देशाच्या फाळणीसंदर्भात भारतीय चित्रपटसृष्टीत अनेक चित्रपट तयार झाले आहेत, जे वेळोवेळी त्या फाळणीच्या वेदनेची अनुभूती देतात.

new google

जरी आज प्रत्येकजण स्वातंत्र्य साजरा करत आहे आणि प्रत्येकाने आनंदी असले पाहिजे, परंतु त्याशिवाय फाळणीच्या वेदनांचाही विचार केला पाहिजे. आज आम्ही तुम्हाला भारतीय चित्रपटसृष्टीत बनवलेल्या 5 चित्रपटांबद्दल सांगणार आहोत, ज्यात फाळणीच्या वेळीच्या मानवी कथा चित्रित केल्या गेल्या आहेत.

चित्रपट

1. गरम हवा: दोन लाखांपेक्षा कमी बजेटमध्ये बनलेला एमएस सथ्यूचा पहिला चित्रपट गरम हवा हा हिंदी चित्रपटसृष्टीचा ऐतिहासिक चित्रपट राहिला आहे. चित्रपट घर, मालकी, व्यवसाय, मानवता आणि राजकीय मूल्यांविषयी बोलतो. इस्मत चुगताईच्या अप्रकाशित उर्दू लघुकथेवर आधारित हा चित्रपट भारत-पाकिस्तान विभाजनावर आधारित आहे.

या चित्रपटात सलीम मिर्झाई हे उत्तर भारतीय मुस्लिम व्यापारी आहेत ज्यांना फाळणीनंतर पाकिस्तान न जाण्याचा कठीण निर्णय घ्यावा लागला आहे. गांधीजींच्या विचारांची भरपाई होईल आणि एक दिवस वातावरण शांत होईल असा त्यांचा विश्वास आहे.

2. तामस: भीष्म साहनी यांच्या याच नावाच्या कादंबरीवर हा चित्रपट आधारित आहे. असे म्हटले जाते की ते 1947 च्या रावळपिंडी दंगलीची खरी कहाणी सांगते. गोविंद निहलानी निर्मित हा चित्रपट फाळणीच्या वेळी झालेल्या दंगलींच्या कथा सांगतो.

काही तथाकथित लोकांमुळे दोन समाज कसे भिडले. यात भीष्म साहनी, ओम पुरी, सुरेखा सिक्री आणि एके हंगल सारखे दिग्गज कलाकार होते, ज्यांच्या अभिनयाचे खूप कौतुक झाले. मात्र, त्यावेळी या मालिकेबद्दल खूप वाद झाले होते.

3. अर्थ: दीपा मेहता यांचा हा चित्रपट मुस्लिम तरुण आणि हिंदू आया यांच्या प्रेमकथेवर आधारित आहे. भारतीय स्वातंत्र्याच्या वेळी, 1947 मध्ये भारताच्या फाळणीपूर्वी आणि दरम्यान लाहोरमधील परिस्थिती चित्रपट पडद्यावर दाखवण्यात आली होती. चित्रपटाची कथा फाळणीच्या वेळी निर्माण झालेल्या परिस्थितीकडे लक्ष वेधते. लोकांना या चित्रपटाची कथा खूप आवडली. शबाना आझमी, आमिर खान, नंदिता दास आणि राहुल खन्ना सारख्या कलाकारांनी या चित्रपटात महत्वाच्या भूमिका केल्या.

4. ट्रेन टू पाकिस्तान: लाकुशवंत सिंग यांच्या ‘ट्रेन टू पाकिस्तान’ या क्लासिक कादंबरीवर आधारित एक माहितीपट तयार करण्यात आला. हे भारताच्या पाकिस्तानच्या नवीन सीमेजवळील एका प्रमुख रेल्वे मार्गावरील एक छोटे पंजाबी शहर मानो माजरावर केंद्रित आहे. येथे मुस्लिम लोकांची संख्या कमी आहे आणि बहुसंख्य शिखांची आहे.

फाळणीपूर्वी दोन्ही समाजाचे लोक एकत्र राहतात, पण फाळणीनंतर येथील परिस्थितीही देशाच्या इतर भागांप्रमाणे बदलते. जेव्हा पाकिस्तानमधून पळून जाणाऱ्या शीखांचे मृतदेह घेऊन जाणारी ट्रेन मानो माजरा येथे येते, तेव्हा काही स्थानिक शीख त्यांच्या स्वतःच्या हेतूंसाठी अराजकता वापरण्याच्या आशेने पाकिस्तानकडे जाणाऱ्या मुस्लिम कुटुंबांनी भरलेल्या ट्रेनवर छापा टाकण्याची योजना आखतात. यात एक समांतर प्रेमकथा देखील आहे, जी एक मुस्लिम मुलगी आणि तिचा दरोडेखोर प्रियकर यांच्यातील नात्यावर आधारित आहे.

5. पार्टीशन: गुरिंदर चड्ढा यांचा चित्रपट स्वातंत्र्य आणि फाळणीच्या कथेवर आधारित आहे. त्यात खऱ्या घटनांचा उल्लेख करण्यात आल्याचे सांगितले जाते. हा चित्रपट 1945 च्या त्या काळातील आहे, जेव्हा ब्रिटिश सरकारने भारताला मुक्त करण्याचा निर्णय घेतला होता. स्वातंत्र्याच्या नावाखाली काही हिंदू-मुस्लिमांमध्ये उत्साह आणि काहींमध्ये निराशा या चित्रपटाद्वारे दाखवण्यात आली. तसेच, चित्रपटात एक प्रेमकथा होती, जी फाळणीमुळे खूप प्रभावित झाली.


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

इस्टर बेटावर सापडलेल्या या मूर्तींशी संबंधित रहस्य आजपर्यंत शास्त्रज्ञांनाही सोडवता आलेले नाहीये..

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

खरचं धोनीने अनेक यष्टीरक्षकांचे करीयर संपवलंय का?

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here