आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

या 8 वर्षाच्या मुलीमुळे अमेरिकी शाळेमध्ये चीनी वंशाच्या मुलांना प्रवेश मिळाला होता…


टोपेकाच्या लिंडा ब्राऊन आणि इतरांनी जवळजवळ 70 वर्षांपूर्वी आफ्रिकन अमेरिकनांच्या वतीने प्रतिबंधात्मक शालेय कायद्यांना आव्हान दिले होते, ज्यामुळे सर्वोच्च न्यायालयाच्या महत्त्वपूर्ण निर्णयामुळे कायदेशीर लढाई सुरू झाली होती. बोर्ड ऑफ एज्युकेशन, सॅन फ्रान्सिस्कोची 8 वर्षीय मामी टेप आणि तिचे पालक यांनी हा लढा उभारला होता.

त्यांचे प्रकरण, टेप वि. हर्ले, आपण कधीही न ऐकलेल्या सर्वात महत्वाच्या नागरी हक्क निर्णयांपैकी एक ठरले होते.

जेव्हा जोसेफ आणि मेरी टेप, एक समृद्ध मध्यमवर्गीय चीनी अमेरिकन जोडप्याने सप्टेंबर 1884 मध्ये ऑल-व्हाईट स्प्रिंग व्हॅली प्राथमिक शाळेत त्यांची मोठी मुलगी मॅमीला दाखल करण्याचा प्रयत्न केला, तेव्हा प्राचार्य जेनी हर्लेने तिला प्रवेश देण्यास नकार दिला. विद्यमान शाळेचा हवाला देऊन चीनी मुलांना प्रवेश देण्याविरुद्ध त्यावेळी बोर्ड धारणा केली गेली होती.

त्या वेळी, कॅलिफोर्नियामध्ये चिनीविरोधी भावना जास्त होती, कारण अनेक गोरे अमेरिकन लोकांनी चिनी स्थलांतरितांना कठीण आर्थिक काळात नोकऱ्या घेतल्याबद्दल दोष दिला. त्यांच्या देखाव्यामुळे, चालीरीती आणि धार्मिक श्रद्धांमुळे, चिनी वंशाचे लोक त्या वेळी मुख्य प्रवाहातील अमेरिकन संस्कृतीशी जुळवून घेण्यास असमर्थ असल्याचे मानले गेले होते.

या जिद्दी पूर्वग्रहाला सामोरे जात, मामीच्या पालकांनी, जे लहानपणी अमेरिकेत आले होते आणि त्यांनी स्वतःला भाषा, कपडे आणि जीवनशैलीमध्ये पूर्णपणे पाश्चात्य केले, त्यांनी परत लढण्याचा निर्णय घेतला. त्यांनी त्यांच्या मुलीच्या वतीने हर्ले आणि सॅन फ्रान्सिस्को बोर्ड ऑफ एज्युकेशन या दोघांच्या विरोधात दावा दाखल केला आणि ते जिंकले सुद्धा.

शाळे

दक्षिण चीनमधील ग्वांगडोंग प्रांतात जन्मलेल्या ज्यू डिप, वयाच्या 12 व्या वर्षी 1864 च्या सुमारास सॅन फ्रान्सिस्कोला आले होते. गोल्ड रश सुरू झाल्याच्या 20 वर्षांनंतर, खाण उद्योगात नोकरी शोधणे कठीण होते, त्यानुसार द लकी वनस: वन फॅमिली अँड द एक्स्ट्राऑर्डिनरी इनव्हेन्शन ऑफ चायनीज अमेरिकेचे लेखक माई नगाई, जे टेप कुटुंब कथा सांगतात. त्यांच्या ओळखीने  ज्यू दिपला डेअरी रॅन्चरसाठी गृह सेवकाची नोकरी मिळाली आणि नंतर दूध-वितरण वॅगन चालवण्यास पदवी प्राप्त झाली.

1875 मध्ये, ज्यू डिपने मेरी मॅकग्लेडरी या तरुणीशी लग्न केले, ज्याने 1868 मध्ये शांघाय प्रदेशातून स्थलांतर केले होते, जेव्हा ती 11 वर्षांची होती. काही महिन्यांनंतर चायनाटाउनमध्ये, ज्या दरम्यान तिला वेश्यागृहात काम करण्यास भाग पाडले गेले  होते. घराच्या मॅट्रॉन नंतर नाव बदलून ती इंग्रजी आणि पाश्चात्य शिष्टाचारात पूर्णपणे शिकली गेली. मेरी आणि ज्यू दिप यांचे ख्रिश्चन धर्म पद्धतीने लग्न झाले लग्नानंतर  त्याने जोसेफ हे इंग्रजी नाव घेतले आणि त्या दोघांनी जर्मन आडनाव टेप स्वीकारले.

1870 च्या दशकाच्या उत्तरार्धात, जोसेफ इतर उपक्रमांसह यशस्वी वितरण व्यवसाय चालवत होता आणि अमेरिकी आणि चिनी दोन्ही समुदायांमध्ये एक प्रतिष्ठित व्यापारी बनला होता. तो आणि मेरी सॅन फ्रान्सिस्कोच्या काऊ हॉलो शेजारी (नंतर ब्लॅक पॉईंट म्हणतात) स्थायिक झाला. काही इतर चिनी रहिवाशांसह तो या ठिकाणी वास्तव्यास राहत होता. त्यांच्या मॅमीचा जन्म 1876 मध्ये झाला, त्यानंतर आणखी दोन मुले फ्रँक आणि एमिली झाली.

 अमेरिकेत आले चिनी बहिष्काराचे युग.

तरुण स्थलांतरितांपासून समृद्ध मध्यमवर्गीय सॅन फ्रान्सिस्कन्सपर्यंत टेपचा उदय चीनविरोधी भावना आणि अगदी हिंसाचाराच्या पार्श्वभूमीवर झाला. 1882 मध्ये, काँग्रेसने चिनी बहिष्कार कायदा पास केला, ज्याने 10 वर्षांच्या कालावधीसाठी चीनी इमिग्रेशनवर बंदी घातली आणि सर्व चिनींना नैसर्गिक नागरिक बनण्यापासून रोखले.

 

सॅन फ्रान्सिस्कोमध्ये, चिनी मुलांना (अगदी अमेरिकन वंशाच्या) बर्याच काळापासून सार्वजनिक शाळांमध्ये प्रवेश नाकारण्यात आला होता. 1880 मध्ये कॅलिफोर्निया राज्याच्या विधानसभेने पारित केलेला कायदा असूनही राज्यातील सर्व मुलांना सार्वजनिक शिक्षणाचा हक्क आहे, सामाजिक प्रथा आणि स्थानिक स्कूल-बोर्ड धोरणाने  त्यावेळी चीनी मुलांना शाळेत  दाखला मिळणे अवघड झाले होते..

सार्वजनिक शिक्षणाच्या अधिकारासाठी लढा

अमेरिकी शेजाऱ्यांमध्ये इतके दिवस राहिल्यामुळे, मेरी आणि जोसेफ टेप यांना त्यांच्या मोठ्या मुलीला त्यांच्या शेजारच्या प्राथमिक शाळेत पाठवणे स्वाभाविक वाटले होते. हर्लेने मामीच्या स्प्रिंग व्हॅलीमध्ये प्रवेश बंद केल्यानंतर, हे जोडपे चीनी वाणिज्य दूतावासाकडे वळले, ज्यांनी शाळा मंडळाकडे निषेध नोंदवला. बो

र्डाने (त्याच्या काही सदस्यांच्या विरोधाला न जुमानता) हा बहिष्कार कायदेशीर असल्याचा निर्णय दिला आणि टेपने त्यांच्या मुलीच्या वतीने हर्ले आणि सॅन फ्रान्सिस्को बोर्ड ऑफ एज्युकेशनवर खटला भरण्यासाठी विल्यम गिब्सन नावाचा वकील बोलावला.

स्प्रिंग व्हॅलीतील मामी टेप वगळता केवळ 1880 च्या कॅलिफोर्निया शालेय कायद्याचे उल्लंघन केले नाही, गिब्सनने युक्तिवाद केला -यामुळे अमेरिकेच्या 14 व्या दुरुस्ती अंतर्गत मामीच्या समान संरक्षणाच्या अधिकाराचे उल्लंघन झाले. संविधान. टेप  हर्ले प्रथम सुपीरियर कोर्टात गेले, जे गिब्सनने संविधानाच्या स्पष्टीकरणाशी सहमत झाले आणि पुढे असे म्हटले की “आमच्या रहिवाशांना चिनी रहिवाशांवर जबरदस्तीने कर लावणे अन्यायकारक आहे आणि तरीही त्यांच्या मुलांना येथे शिक्षणापासून प्रतिबंधित करू नका.  हे प्रकरण कॅलिफोर्निया राज्य सुप्रीम कोर्टात पुढे गेले, ज्याने मार्च 1885 मध्ये सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयाची पुष्टी केली आणि राज्य कायद्याने सार्वजनिक शिक्षण हे “सर्व मुलांसाठी” खुले असणे आवश्यक आहे असा निर्णय दिला.

पण कोर्टाने तिघांना काहीच सांगितले नाही म्हणून दहा प्रचलित “स्वतंत्र पण समान” सिद्धांत ज्याने विभक्तपणाला न्याय दिला, सॅन फ्रान्सिस्को स्कूल बोर्डाने “चीनी आणि मंगोलियन वंशाच्या मुलांसाठी”स्वतंत्र शाळा अधिकृत करण्यासाठी नवीन राज्य कायदा जलदगतीने पारित करण्यास भाग पाडले.


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

इस्टर बेटावर सापडलेल्या या मूर्तींशी संबंधित रहस्य आजपर्यंत शास्त्रज्ञांनाही सोडवता आलेले नाहीये..

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

खरचं धोनीने अनेक यष्टीरक्षकांचे करीयर संपवलंय का?

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here