आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

निवृत्त होण्यापूर्वी जॉर्ज वॉशिंग्टनने अमेरिकेला हा महत्वाचा सल्ला दिला होता…


.अमेरिकन क्रांती नुकतीच संपली होती. 51 वर्षांचे जॉर्ज वॉशिंग्टन आणि नंतर कॉन्टिनेंटल आर्मीचे कमांडर इन चीफ यांनी आपल्या पदांचा राजीनामा दिला होता आणि त्यांना माउंट व्हर्नन येथील आपली इस्टेट निवृत्त करणे आणि त्याच्या पिकांचा अभ्यास करण्याशिवाय आणखी काही हवे नव्हते.

तो मागे जाण्यापूर्वी, त्याच्याकडे काही कष्टाने कमावलेले शहाणपण होते जे त्याला देशासह सामायिक करण्यास भाग पाडले. म्हणून 1783 च्या उन्हाळ्यात, त्यांनी त्यांचे “राज्यांना पत्र” चे मसुदे तयार केले, ज्यात त्यांनी हा अमेरिकन प्रयोग यशस्वी होण्यासाठी काय आवश्यक आहे याचा तपशील दिला.

 13 वर्षांनंतर त्याच्या प्रसिद्ध विदाई पत्त्याचे अग्रदूत होते, बहुधा राजकीय अडचणींमुळे त्यांनी देशाला एक पूर्व चेतावणी दिली होती.

new google

असे नाही की तो संक्रमणकालीन नवीन राष्ट्राचे नेतृत्व करण्याच्या कामासाठी झुकत होता. रणांगणात सात वर्षांनंतर, वॉशिंग्टनला सार्वजनिक सेवेतील विश्रांतीशिवाय दुसरे काहीच नको होते. कर्नल हेन्री ली यांना लिहिलेल्या पत्रात त्यांनी लिहिले, “माझ्या आयुष्यातील प्रगत असूनही,” कृषी करमणुकीसाठी माझी वाढती आवड आणि निवृत्तीबद्दल माझे वाढते प्रेम, खाजगी नागरिकाच्या चारित्र्यासाठी माझ्या ठरलेल्या प्रवृत्तीची वाढ मला हवी आहे.

जॉर्ज वॉशिंग्टन

‘आमच्या नशिबात न जन्मलेल्या लाखो लोकांचे नशीब सामील होईल’

पण वॉशिंग्टनला माहित होते की अमेरिका एका महत्त्वपूर्ण क्रॉसरोडवर पोहोचली आहे  वसाहतवाद्यांनी क्रांती जिंकली असताना, ग्रेट ब्रिटनसोबत औपचारिक शांतता करार अद्याप झाला नव्हता. राज्याचे राज्यपाल काँग्रेसला कोणतीही सत्ता सोपवण्यापासून सावध होते आणि युद्धकाळातील सैन्याकडे नागरी जीवनात परत येण्याचे कठीण काम होते.

ल्लेख करण्यासारखी

गोष्ट म्हणजे  नेमकेच युद्धाला सामोरी गेलेल्या अमेरिकेवर तेव्हा कर्जाचा मोठा डोंगर उभा राहिला होता..

त्या अडचणी लक्षात घेऊन, जनरल वॉशिंग्टनने त्याचे “परिपत्रक पत्र” तयार केले, ज्यात त्यांनी या अमेरिकन प्रयोगाच्या यशस्वीतेसाठी काय आवश्यक आहे याचा तपशील दिला. 21 जून 1783 पर्यंत हे पत्र सर्व राज्यपालांना पाठवण्यात आले होते, परंतु वॉशिंग्टन थेट अमेरिकेतील लोकांशी त्याच्या शब्दांद्वारे बोलला नाही.

आपल्या पत्रात तो म्हणाला की “मला असे वाटते की युनायटेड स्टेट्स ऑफ अमेरिकासाठी अजून एक पर्याय शिल्लक आहे.  ते त्यांच्या निवडीमध्ये आहे आणि त्यांच्या आचरणावर अवलंबून आहे, ते आदरणीय आणि समृद्ध असतील किंवा राष्ट्र म्हणून तिरस्कारपूर्ण आणि दयनीय असतील.

वॉशिंग्टनला असे वाटत होते की जर अमेरिकेच्या लोकांनी त्यांच्या नव्याने मिळवलेल्या स्वातंत्र्यासह काही केले नाही तर युद्ध जिंकणे निरर्थक होईल. या क्षणी अमेरिकन लोकांनी कसे वागणे निवडले पाहिजे हे त्याला सांगावेसे वाटले होते.  कारण भविष्यातील पिढ्यांसाठी ते नक्कीच महत्वाचे होते.

अमेरिकेसाठी वॉशिंग्टनने सांगितलेल्या चार आवश्यक गोष्टी

त्याच्या पत्रात वॉशिंग्टन “चार गोष्टी सांगितल्या होत्या ज्या जगाच्या नकाशावर अमेरिकेच्या अस्तित्वासाठी आवश्यक होत्या. अमेरिकेच्या स्वतंत्र शक्ती म्हणून” प्रस्थापित करण्यासाठी सुद्धा ह्या चार गोष्टी अमेरिकेला पुढे नेण्यास मदत करतील असा त्याचा दावा होता.. त्यामध्ये हे समाविष्ट होते:

“एक संघीय शीर्षकाखाली” देश एकसंध असणे. अमेरिकन लोकांनी “सार्वजनिक न्यायाचा पवित्र आदर” ठेवावा. “योग्य शांतता स्थापना” तयार करण्यासाठी, ज्याचा अर्थ त्या वेळी शांतताकालीन लष्करी उपकरण होता. आणि अमेरिकनांनी त्यांना कोणत्या युनिट्सवर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे, जे वॉशिंग्टनला वाटले “त्यांना त्यांचे स्थानिक पूर्वग्रह आणि धोरणे विसरण्यास प्रवृत्त करतील आणि काही प्रसंगी, त्यांचे वैयक्तिक फायदे समाजाच्या हितासाठी बलिदान देतील.”

असे काही लोक होते ज्यांनी या पत्राला वॉशिंग्टनच्या लष्करी नेत्याच्या पदाचा अतिरेक म्हणून पाहिले होते. त्याबद्दलही वाशिंगटनने लिहले होते की,  मला माहिती आहे, जे राजकीय भावनांमध्ये माझ्यापेक्षा वेगळे आहेत, ते कदाचित टिप्पणी करतील तरीही वॉशिंग्टनचा ठाम विश्वास होता की जर मी आता शांत बसलो तर येणाऱ्या पिढ्यांना नक्कीच त्याचे परिणाम भोगावे लागतील. त्यामुळे टीकेचा विचार न करता त्याने आपले परखड मत मांडले होते..

अमेरिकन लोकांना त्याच्या शब्दांच्या शहाणपणाची आठवण करून देण्यासाठी, वॉशिंग्टनचे “परिपत्रक पत्र” 1787 च्या घटनात्मक अधिवेशनाच्या पूर्वसंध्येला चार वर्षांनंतर वर्तमान पत्रांमध्ये पुन्हाछापले गेले होते.

 वॉशिंग्टनने  युद्धातून घरी परत आल्याचा आनंद आहे आणि मी ऑफिसची काळजी आणि सार्वजनिक जीवनातील सर्व नोकऱ्यांना शेवटचा निरोप देतो” असे सांगून पत्रावर स्वाक्षरी केली होती.

14 एप्रिल, 1789 रोजी, काँग्रेसने एकमताने अध्यक्ष म्हणून निवडल्याच्या एका आठवड्यानंतर, वॉशिंग्टनला निवडणुकीचे निकाल मिळाले, कॉंग्रेसचे सचिव चार्ल्स थॉमसन यांनी वैयक्तिकरित्या माउंट व्हर्ननला दिले. त्याच्या उत्तरात, वॉशिंग्टनने म्हटले: “माझ्या खाजगी भावन काहीही असोत, माझा विश्वास आहे की त्यांनी मला दिलेल्या सन्मानाबद्दल मी माझ्या सेन्सबिलिटीचा मोठा पुरावा देऊ शकत नाही.

वॉशिंग्टनच्या या पत्राद्वारे दिल्या गेलेल्या संदेशामुळे अमेरिकेला नक्कीच फायदा झाला.


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

इस्टर बेटावर सापडलेल्या या मूर्तींशी संबंधित रहस्य आजपर्यंत शास्त्रज्ञांनाही सोडवता आलेले नाहीये..

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

खरचं धोनीने अनेक यष्टीरक्षकांचे करीयर संपवलंय का?

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here