आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

सूर्यपुत्र कर्णाच्या या 3 गोष्टीमुळे भगवान श्रीकृष्ण त्याला अर्जुनापेक्षा श्रेष्ठ मानायचे…!


आपण लहानपणापासून महाभारताबद्दल ऐकत आलो आहोत. महाकाव्य जे महाभारतातून प्रसिद्ध आहे. हे सर्वात मोठे साहित्यिक पुस्तक आहे. महाभारत हा एक धार्मिक, पौराणिक, ऐतिहासिक आणि तात्विक ग्रंथ असल्याचे म्हटले जाते. महाभारतातील मुख्य पात्रांपैकी एक म्हणजे महान योद्धा ‘कर्ण’.

कर्ण

कर्णची खरी आई कुंती होती. महाभारतात कर्ण दुर्योधनाचा सर्वात चांगला मित्र होता. तो आपला भाऊ पांडवांविरुद्ध महाभारत युद्धात लढला. कर्ण सूर्याचा मुलगा होता. कर्ण हा दानवीर कर्ण मानला जातो. आपल्याला त्याच्याकडून बरेच काही शिकायला मिळते.त्याच्या कामातून आपल्याला जीवन जगण्याची कला आणि नातेसंबंध टिकवण्याचे कौशल्य शिकायला मिळते. कर्णातील हे ३ गुण त्याला नक्कीच श्रेष्ठत्व प्राप्त करून देतात.

सर्वात मोठा धर्म: महाभारत काळापासून कर्णला दानवीर कर्ण म्हटले जाते, कारण जेव्हा दानधर्माचा प्रश्न येतो तेव्हा कोणीही त्याच्या दारातून रिकाम्या हाताने गेला नाही. त्याचा उल्लेख महाभारतात आहेच. जेव्हा लढाईपूर्वी भिक्षेकरीच्या वेशात इंद्राने कर्णकडे कवच आणि कुंडल मागितले तेव्हा त्याने कोणताही संकोच न करता कवच आणि कुंडल दान केले.

तेव्हा त्याला हेही माहिती होते की ये कवच कुंडले असेपर्यंत आपल्याला कुणीही पराभूत करू शकत नाही. तरीही तो मोह आवरत त्याने आपला दानधर्म निभावला. एवढेच नाही तर कर्णने आपल्या आजूबाजूच्या लोकांचे देखील प्राण वाचवले व शेवटी तो मरत असतानाही कर्णाने आपले उदारता दाखवली.

कर्ण

तथापि, जेव्हा कर्ण शेवटचा श्वास घेत होता, तेव्हा सूर्योदयाच्या सुमारास दोन ब्राह्मण त्याच्याकडे आले आणि त्यांनी दान मागितले. त्या वेळी कर्णला असहाय वाटले कारण त्याच्याकडे काहीच शिल्लक नव्हते आणि तो मृत्यूच्या जवळ होता. मग कर्णाने त्याचे दोन दात तोडले ज्यात काही सोने होते आणि ते ब्राह्मणांना दिले.

शब्दाचे महत्त्व: महाभारतातील मुख्य पात्रांपैकी एक म्हणजे महान योद्धा ‘कर्ण’. कर्ण सर्वात प्रतिभावान व्यक्तिमत्त्व आहे. जेव्हा युद्ध होणार होते, तेव्हा भगवान श्रीकृष्णाने कर्णला सांगितले की जर त्याने पांडवांचे समर्थन केले आणि त्यांच्या बाजूने लढा दिला तर त्याला संपूर्ण राज्य दिले जाईल.

कर्णाने हे केले नाही कारण त्याने त्याचा मित्र दुर्योधनासोबत राहण्याचे आणि त्यांच्या बाजूने लढण्याचे वचन दिले होते.आणि त्याने श्रीकृष्णाची गोष्ट नाकारली. त्याने आपल्या शब्दाद्वारे संदेश दिला की एखाद्याने वचनबद्ध होण्याचे महत्त्व समजून घेतले पाहिजे.

कर्ण

आदर्श मित्राचे उदाहरण: जेव्हा आई कुंतीनाने कर्णला त्याची खरी ओळख करून दिली आणि सांगितले की तो तिचा मुलगा आहे आणि सर्वात मोठा पांडव आहे. तू पांडवांचा मोठा भाऊ आहेस, म्हणून तू तुझ्या भावाशी लढू नकोस. कुंतीने त्याला पांडवांकडे वळायला सांगीतले तेव्हा कर्णे म्हणाला आता कोणत्याही बदलासाठी खूप उशीर झाला आहे.

कारण दुर्योधन त्याचा मित्र आहे,आणि त्याच्यावर खूप विश्वास ठेवतो आणि तो त्याच्या विश्वासाचा विश्वासघात करू शकत नाही. कर्ण म्हणाला की तुला पाच मुलगे आहेत आणि फक्त पाचच राहतील. यामुळे त्यांची मैत्री आजही स्मरणात आहे. कर्णाने महाभारताद्वारे संदेश दिला आहे की मित्राची कधीही फसवणूक करू नये.

यांसारख्या अनेक उदाहरणामुळे कर्ण  महाभारतातील पराक्रमी योद्धा आणि महान व्यक्तिमत्व म्हणून इतिहासात नावाजला गेला आहे.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here