आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

महाभारतातील इतर पात्रांसारखेच शक्तिशाली असूनही इतिहासात या ७ पात्रांना जास्त महत्व दिले गेले नाही..


महाभारतातील अज्ञात पात्रे आहेत ज्यांना फारसे महत्त्व मिळाले नाही. महाभारताच्या महाकाव्यात बरीच पात्रे आहेत आणि प्रत्येकाचे स्वतःचे महत्त्व आहे, परंतु महाभारतात पांडव आणि कौरवांची नेहमीच चर्चा झाली आहे. त्यानंतर भगवान श्रीकृष्ण, भीष्म, कर्ण, द्रौपदी या पात्रांची चर्चा होते. या सगळ्याच्या दरम्यान, अशी काही पात्रं आहेत ज्यांना त्यांना तेवढं महत्त्व दिलं गेलं नव्हतं.

आज या लेखात आम्ही तुम्हाला अशाच काही पात्रांची ओळख करून देणार आहोत.

उत्तरा: 14-15 वर्षांच्या किशोरवयीन मुलीचे लग्न झाले आणि तिच्या पतीच्या राज्याचे सर्वात मोठे युद्ध दारात होते. उत्तरा मत्स्य राज्याची राजकुमारी होती, तिने कुरुक्षेत्र युद्धाच्या काही दिवस आधी अर्जुनचा मुलगा अभिमन्यूशी लग्न केले. युद्धाच्या पहिल्याच दिवशी तिने आपला भाऊ उत्तर गमावला. 13 व्या दिवशी तिने अत्यंत दुःखद मार्गाने आपल्या पतीला गमावले.

new google

युद्धाच्या वेळी ती गरोदर होती, अश्वत्थामामुळे तिच्या पोटातील मूल मरण पावले आणि मृत जन्माला आले. कृष्णाने नंतर मुलाला वाचवले आणि त्याचे नाव परीक्षित ठेवले, जो नंतर युधिष्ठिराचा उत्तराधिकारी झाला. उत्तराला फार काळ वैवाहिक जीवनाचा आनंद मिळाला नाही; ती राणी झाली नाही; युद्धात तिने आपल्या कुटुंबातील जवळजवळ सर्व सदस्यांना गमावले पण हे सर्व असूनही लोक द्रौपदी, कुंती आणि गांधारीला जेवढे आठवतात तेवढ तिला महत्व  दिले जात नाही.

महाभारत

युयुत्सु: धृतराष्ट्राचा हा मुलगा कथानकासाठी महत्त्वपूर्ण आहे कारण तो एकमेव कौरव होता जो युद्धात वाचला. युयुत्सुला कौरवांची चूक समजली आणि त्याने आपली बाजू सोडण्याचा निर्णय घेतला. युद्ध संपल्यानंतर त्याने इंद्रप्रस्थचा राजा म्हणून पदभार स्वीकारला होता.

सात्यकी: अर्जुन व्यतिरिक्त पांडवांच्या बाजूने सात्यकी हा दुसरा सर्वात शक्तिशाली योद्धा होता आणि त्याने कौरव सैन्याचा  बऱ्यापैकी नाश केला. सात्यकी वृष्णी वंशाचा होता आणि अर्जुनाची विद्यार्थीसुद्धा होता. सात्यकी युद्धकौशल्यात सुद्धा पारंगत होता. कोणत्याही बाबतीत तो  कर्ण किंवा अर्जुनाच्या कमी नवता तरीही इतिहासात लोक त्याला जास्त ओळखत नाहीत.

धृष्टद्युम्न: द्रौपदीचा भाऊ, दृष्टद्युम्न हा पांडव सैन्याचा सेनापती होता. जेव्हा अश्वत्थामा युद्धात मारला गेला आहे याची द्रोणाला खात्री झाली, तेव्हा द्रोनालाच दत्तद्युम्नाने मारले. आणि शेवटी, जेव्हा अश्वत्थामाने पांचाळ सैन्यावर हल्ला केला, तेव्हा त्याने दृष्टद्युमनाचा वध केला.

नकुल: संपूर्ण कुरु राजवटीत नकुला सर्वात सुंदर मानले जात असे. तो पांडूची दुसरी पत्नी माद्रीचा मुलगा होता. नकुल त्याच्या भावांसारखा योद्धा होता, जरी त्याला त्याची आठवण नाही. युद्धाच्या पहिल्या दिवशी त्याने आणि भीमाने पांडवांचे नेतृत्व केले. त्याने त्याच दिवशी दुशासनचाही पराभव केला. त्याने भीष्माचा पराभव करण्यासाठी अर्जुनाला मदत केली.

कृपाचार्य: शाही मुलांना युद्ध शिकवण्यासाठी द्रोणाचार्यांची नियुक्ती होण्यापूर्वी कृपाचार्य अनेक वर्षे त्यांचे शिक्षक होते. त्याची निष्ठा हस्तिनापूरशी होती, म्हणून तो कौरवांसाठी लढला. जेव्हा अश्वत्थामाने पांचाळ सैन्यावर हल्ला केला तेव्हा कृपा आणि कृतवर्माने त्याला मदत केली. कृपाचार्य कौरवाच्या बाजूने वाचलेल्या तीन लोकांपैकी एक होते.

महाभारत

दुशाला: कौरवांची एकुलती एक बहीण, दुशाला पांडवांनी त्यांची बहीण मानली होती. दुशालाचा विवाह नंतर दुर्योधनाचा मित्र जयद्रथाशी झाला. त्याने दुर्योधनाशी निष्ठा दाखवली आणि अर्जुनाने युद्धात त्याला ठार केले. दुशाला अतिशय दुःखी जीवन जगण्यासाठी ओळखले जाते.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

व्हिडीओ प्लेलिस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here