आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

नागपूरच्या मराठी माणसाने सुरु केलेला ‘विको ब्रँड’ एका जाहिरातीमुळे प्रसिद्ध झाला होता..


90 च्या दशकात, कॉस्मेटिक क्रीमची टीव्ही जाहिरात इतकी प्रसिद्ध झाली की ती अजूनही लोकांच्या मनात आहे. या लोकप्रिय ब्रँडचे नाव विको आहे, ज्याची रोचक सुरुवात आणि वाढता व्यवसाय आजही लोकांना प्रेरणा देत आहे. हे ज्ञात आहे की विको म्हणजे प्रत्यक्षात विष्णू इंडस्ट्रियल केमिकल कंपनी जिचा वार्षिक टर्नओव्हर सध्या खूपच वाढला आहे.

कंपनीची सुरुवातिची कहाणी खूपच रोचक आहे. खरं तर, कंपनीचे संस्थापक केशव पेंढारकर यांना एक दिवस त्यांच्या किराणा दुकानात बसले असताना विको सुरू करण्याची कल्पना सुचली. केशव पेंढारकर त्यावेळी 55 वर्षांचे होते आणि त्यावेळी त्यांनी आपले किराणा दुकान बंद करून कॉस्मेटिक ब्रँड सुरू करण्याचा धाडसी निर्णय घेतला.

कंपनी सुरू करण्याच्या हेतूने केशव पेंढारकर आपल्या संपूर्ण कुटुंबासह वर्ष 1952 मध्ये नागपूरहून मुंबईला आले. केशव पेंढारकर यांनी हे काम सुरू करण्यासाठी एका नातेवाईकाची मदत घेतली ज्यांच्याकडे आयुर्वेदाची पदवी होती. विशेष म्हणजे, मुंबईच्या परळ भागात असलेल्या एका छोट्या गोदामातून कंपनी सुरू करण्यात आली.

new google

विको
पहिले उत्पादन म्हणून कंपनीने दात स्वच्छ करण्यासाठी पावडर तयार करण्यास सुरुवात केली. केशव पेंढारकरांची मुलं स्वतः हे उत्पादन घरोघरी जाऊन विकायची. लवकरच हे उत्पादन लोकांमध्ये आपला ठसा उमटवू लागले आणि कंपनीची वाढही दिसून आली.

1971 मध्ये केशव पेंढारकर यांचे निधन झाले, तेव्हा त्यांचा मुलगा गजानन पेंढारकर यांनी कंपनीची जबाबदारी स्वीकारली.

हा तो काळ होता जेव्हा विको एक ब्रँड म्हणून महाराष्ट्रात आणि आसपासच्या सर्व राज्यांमध्ये लोकप्रिय होत होता. प्रस्थापित ब्रँडसह, कंपनीने या काळात त्वचा क्रीम आणि टूथपेस्टचे उत्पादन देखील सुरू केले. या सगळ्या दरम्यान, कंपनीला लोकांच्या दारापर्यंत घेऊन जाणारे उत्पादन देखील तयार केले गेले, ते कंपनीचे खास ‘विको हळद आयुर्वेदिक क्रीम’ होते.

सर्वात लोकप्रिय जाहिरात

कंपनीने त्याच्या ‘विको हळदी आयुर्वेदिक क्रीम’ ची जाहिरात सिनेमा हॉल आणि दूरदर्शन वाहिनीवर दाखवायला सुरुवात केली. या जाहिरातीची जिंगल इतकी प्रसिद्ध झाली की ती अजूनही लोकांच्या तोंडात गुणगुणत असते. दरम्यान, कंपनीची सतत वाढणारी लोकप्रियता तिचा व्यवसाय झपाट्याने वाढवत होती.

वर्ष 1994 मध्ये कंपनीने पहिल्यांदा 50 कोटी रुपयांची उलाढालही पार केली. नागपुरात आपला पहिला कारखाना स्थापन करणारा विको आज महाराष्ट्र आणि गोव्यात अनेक कारखाने चालवत आहे.

 कंपनीने आपली उत्पादने 45 देशांमध्ये पोहोचवली

आपल्या उत्पादनांद्वारे भारतात घरगुती नाव कमावणाऱ्या या कंपनीने 45 पेक्षा जास्त देशांमध्ये आपली 50 हून अधिक उत्पादने पोहोचवण्याचे काम केले आहे. उल्लेखनीय म्हणजे, पेंढारकर कुटुंबातील 35 सदस्यांनी, ज्यांनी कंपनी सुरू केली अजूनही कंपनीमध्ये वेगवेगळ्या जबाबदाऱ्या सांभाळत आहेत, ज्यात कुटुंबातील महिला सदस्यांचाही समावेश आहे.

कंपनी आता आपली उत्पादने 2025 पर्यंत 50 हून अधिक देशांमध्ये नेऊ इच्छित आहेत, याबरोबरच कंपनीने स्वतःसाठी 1 हजार कोटी रुपयांच्या उलाढालीचे लक्ष्य देखील ठेवले आहे.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here