आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

चंदीगडच्या या गुरुद्वाऱ्यात स्वयपाक न करताही लागतो लंगर, हजारो लोकांना दिला जातो लंगराचा प्रसाद..


शीख धर्मात मानवतेपेक्षा मोठा कोणताही धर्म नाही. शतकानुशतके शीख समाज निस्वार्थपणे लोकांना मदत करत आला आहे. जर तुम्हाला उपासमारीचा त्रास होत असेल,तर तुम्हाला अन्न मिळणार नाही, पण तुम्ही गुरुद्वाराच्या लंगरने उपाशी राहू शकणार नाही. एवढेच नाही तर भारतात एक गुरुद्वारा देखील आहे जिथे लंगर बनवले जात नाही, पण तरीही तिथून एकही व्यक्ती उपाशी राहत नाही.

हा अनोखा गुरुद्वारा भारतातील चंदीगडमध्ये आहे. नानकसर गुरुद्वाराची सर्वात खास गोष्ट म्हणजे येथे कोणत्याही प्रकारचे अन्न बनवले जात नाही. तसेच लंगर बनवले जात नाही, तरीही कोनीही येथून भुकेल्या पोटाने परत जात नाही.असे म्हटले जाते की चंदीगड सेक्टर 28 मध्ये असलेल्या या गुरुद्वारा साहिबची समितीही स्थापन झालेली नाही.

लंगर

असे असूनही लोकांना लंगर मध्ये भरपेट जेवू  घालण्याची त्यांची सेवा सुरूच आहे.

वास्तविक, गुरुद्वारात येणारे भक्तगण स्वतः लंगर घेऊन घराबाहेर पडतात. ज्यामध्ये देसी तूप पराठे, मसूर, भाज्या, फळे आणि मिठाई असते. लंगरमधून उरलेले अन्न सेक्टर 16 आणि 32 मधील हॉस्पिटलच्या पीजीआयकडे पाठवले जाते. सर्व दर्शनास येणाऱ्या भाविकांनी आणलेल्या अन्नातून येथे दररोज हजारो लोकांना लंगरचा प्रसाद दिला जातो. यासह तेथील लोकही लंगरचा प्रसाद स्वीकारतात. मिळालेल्या माहितीनुसार, गुरुद्वारामध्ये सेवेसाठी लोकांची नावे घेतली जातात लोक त्यांचा नंबर आल्यावर २-३ महिने थांबून सेवा करतात.

गुरुद्वारामध्ये तीन वेळचे लंगर आयोजित केले जाते. यासह, अखंड मजकूर देखील गुरुद्वारामध्ये नेहमीच आयोजित केला जातो. असे म्हणतात की येथे  प्रत्येक महिन्यात अमावस्येच्या दिवशी दिवाणही सजवले जाते. शीख धर्माचे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य म्हणजे ते संकटात सापडलेल्या लोकांना मदत करण्यासाठी प्रथम येतात. या सेवेमुळे, शीख धर्म हा मानवतेचा दुसरा प्रतिशब्द मानला जातो.


आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

इस्टर बेटावर सापडलेल्या या मूर्तींशी संबंधित रहस्य आजपर्यंत शास्त्रज्ञांनाही सोडवता आलेले नाहीये..

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

खरचं धोनीने अनेक यष्टीरक्षकांचे करीयर संपवलंय का?

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here