आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

बॉस्टन टी पार्टीविषयीचे हे 7आच्छर्यकारक तथ्ये प्रत्येकांना माहिती असायलाच हवे..


बॉस्टन टी पार्टी विषयी अशी काही आश्चर्यकारक तथ्ये आहेत. जी ऐकुन तुम्हाला ही आश्चर्य वाटेल.बहुतेक अमेरिकन तुम्हाला सांगू इच्छितात की बोस्टनमध्ये पहिली अनधिकृत “स्वातंत्र्याची घोषणा”तेव्हा घडली, जेव्हा कर-द्वेष करणाऱ्यांच्या टोळीने किंग जॉर्जच्या प्रिय चहाला बंदरात फेकून दिले होते, ही एक क्रांतीमध्ये वसाहतींना एकत्र करणारी व अवज्ञा करणारी एक उत्साही कृती होती.

परंतु बर्‍याच चांगल्या मूळ कथांप्रमाणे, बोस्टन टी पार्टीचा खरा इतिहस व व्याकरण -शालेय आवृत्तीपेक्षा खूपच गुंतागुंतीचे आणि वेगळे आहे. १७७३ मध्ये त्या भयंकर रात्री काय घडले याची वास्तविक तथ्ये कदाचित तुम्हाला आश्चर्यचकित करतील.

बॉस्टन टी पार्टी
१. वसाहतवाद्यांनी चहावरील अधिक कराला विरोध केला नव्हता.

new google

बोस्टन टी पार्टीबद्दल सर्वात मोठे आश्चर्य म्हणजे हा उठाव चहावरील नवीन करवाढीला विरोध करणारा नव्हता. करांनी वसाहतवाद्यांचा राग ओढवला असला तरी, चहा कायद्याने वसाहतींमध्ये चहाच्या किंमतीत थोडी सुध्दा वाढ केली नाही.

गोंधळ अंशतः वेळ आणि अंशतः शब्दार्थ आहे. बोस्टन सन्स ऑफ लिबर्टीच्या ब्रिटिश संसदने १७७३ चा चहा कायदा मंजूर केला. तेव्हा त्यांनी बोस्टन टी पार्टीची योजना आखली. आणि चहा कायद्यासारख्या नावासह, हा कायदा चहावरील कर वाढवण्याबद्दल आहे असे त्यांनी घोषित केले.

सत्य हे आहे की अमेरिकन वसाहतींमध्ये चहाच्या आयातीवर १७६७ मध्ये टाऊनशेंड महसूल कायदा आला आणि त्या कायद्यात कागद, पेंट, तेल आणि काच यासारख्या इतर वस्तूंवर कर लावले गेले व तेव्हा पासून क्राउनने देखील कर लावला. फरक इतकाच आहे की चहा वगळता इतर सर्व आयात कर १७७० मध्ये उठवले गेले होते.

ब्रुकलिन कॉलेजमधील इतिहासाचे प्राध्यापक आणि डिफियन्स ऑफ द पॅट्रियट्स: द बोस्टन टी पार्टी अँड द मेकिंग ऑफ अमेरिकाचे लेखक बेंजामिन कार्प म्हणतात की १७७३ चा चहा कायदा हा वेगळ्या प्रकारे त्रासदायक होता. हे मूलत: ब्रिटिश ईस्ट इंडिया कंपनीचे ब्रिटिश सरकारचे बेलआउट होते, जे थोडक्यात पैश्याची लुटमार करत होते आणि न विकलेल्या चहाचे वजन वाढवत होते. चहा कायद्याने ईस्ट इंडिया कंपनीला अमेरिकन वसाहतींवर सौदा किंमतीत ५४४,००० पौंड जुना चहा, कमिशनमुक्त उतरवण्याची परवानगी दिली होती.

कार्प म्हणतो, स्वस्त चहा चांगला वाटतो, पण सन्स ऑफ लिबर्टीसाठी त्यापैकी बरेच व्यापारी हे चहाची तस्करी करणारे होते.

कार्प म्हणतो,, तुम्ही अमेरिकन किंमत कमी करून ‘आज्ञाधारक वसाहतवादी’ बनवणार आहात. “जर आम्ही संसदेला आमच्यावर कर लावण्याची मुभा दिली, तर ते अखेरीस आमच्यावर कर जड करतील. हा निसरडा उताराचा युक्तिवाद आहे.

बॉस्टन टी पार्टी

२. हल्ला केलेले जहाज अमेरिकन होते आणि चहा राजाचा नव्हता.

बोस्टन टी पार्टीची लोकप्रिय धारणा अशी होती की ते वसाहतवादी ब्रिटिश जहाजावरती चढायचे व किंगच्या मौल्यवान चहाचे क्रेट लोड उचलायचे व बोस्टन हार्बर मध्ये नेऊन टाकायचे व त्या पैकीच काही संतप्त वसाहतवाद्यांनी “किंग जॉर्जला चिकटवले होते पण ही कथा ह्या दोन बाजुपुरतीच मर्यादित नाही.

प्रथम, सन्स ऑफ लिबर्टी, बीव्हर, डार्टमाउथ आणि एलेनॉरने चढलेली जहाजे अमेरिकन लोकांनी बांधली व ती त्यांच्या मालकीची होती. दोन जहाजे प्रामुख्याने व्हेलिंग जहाजे होती. १७७३ मध्ये लंडनला शुक्राणू व्हेल तेल आणि मेंदूच्या पदार्थांचे मौल्यवान शिपमेंट वितरीत केल्यानंतर, जहाजे अमेरिकन वसाहतींच्या मार्गाने चहाने भरली गेली. जरी ब्रिटीश नसले तरी, जहाजाचे काही अमेरिकन मालक खरोखर टोरीचे सहानुभूती करणारे होते.

३. चहा चायनीज होता, भारतीय नव्हता.

ही आणखी एक नामकरण समस्या आहे. ईस्ट इंडिया कंपनीने १८ व्या शतकात मसाले आणि कापूस यासह भारतातून बऱ्याच वस्तूंच्या निर्यातीला सुरुवात केली होती ,परंतु त्यांनी चीनमधून जवळजवळ सर्व चहा मिळवला होता. व व्यापारी जहाजे कॅन्टन ते लंडन पर्यंत चायनीज चहाने भरलेली होती, जी नंतर जगभरातील ब्रिटिश वसाहतींना निर्यात केली गेली.

१८३० च्या दशकापर्यंत ईस्ट इंडियाने भारतात पहिले चहाचे मळे बसवले नव्हते. आणखी एक आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे बोस्टन हार्बरच्या तळाशी देशभक्तांनी पाठवलेला चहा २२ टक्के ग्रीन टी होता. बोस्टन टी पार्टी शिप्स अँड म्युझियमच्या मते, थॉमस जेफरसन आणि जॉर्ज वॉशिंग्टन हे “हायसन” नावाच्या विशिष्ट चीनी ग्रीन टी जातीचे चाहते होते.

४. टी पार्टीने स्वतः क्रांतीला उत्तेजन दिले नाही.

अशी कल्पना आहे की, बोस्टन टी पार्टी ही क्रांतीसाठी वसाहतींना चालना देणारी रडणारी होती, परंतु कार्प म्हणतो की ब्रिटिश राजवटीचे बरेच प्रखर विरोधक, त्यांच्यातील जॉर्ज वॉशिंग्टन, विशेषत: खाजगी मालमत्तेच्या विरोधात कायदेशीर आणि हिंसाचाराच्या कृत्यांचा निषेध करतात.

जरी चहा पक्षाने अमेरिकन लोकांना  एकत्र केले नाही, परंतु संसदेने त्यावर प्रतिक्रिया दिली.

१७७४ मध्ये, यूकेने असहिष्णु कृत्ये किंवा जबरदस्ती कायदा या नावाने ओळखला जाणारा कायदा पारित केला ते म्हणजे अधिनियम व दंडात्मक उपायांची मालिका म्हणजे बॉस असलेल्या बंडखोर वसाहतवाद्यांना शिकवण्यासाठी हा कायदा पारित करण्यात आला.

चिडलेल्या वसाहतवाद्यांनी बोस्टन हार्बरमध्ये टाकलेला बहुतेक चहा ग्रीन टी होता.

बोस्टन हार्बर बंद करणे, बोस्टनच्या निवडलेल्या नेत्यांना क्राऊनने नियुक्त केलेल्या लोकांसह बदलणे आणि खाजगी घरांमध्ये ब्रिटिश सैन्याच्या चतुर्थांश सक्तीसह मॅसेच्युसेट्स कॉलनी आणि बोस्टनवरच यापैकी बरेच निर्बंध लादले गेले.

कार्प म्हणतात, प्रतिनिधीत्वाशिवाय कर आकारणे स्वतःच एक धोकादायक उदाहरण होते, परंतु आता ते मॅसॅच्युसेट्स चार्टरमध्ये गोंधळ घालत होते. मॅसेच्युसेट्सला पूर्वी मिळालेले अधिकार काढून घेत होते. काही वसाहतवाद्यांनी टी पार्टीच्या कारवाईला जितके अस्वस्थ केले होते तितकेच ते संसदेच्या हुकूमशाही प्रतिक्रियेमुळे अधिक अस्वस्थ होते.

जबरदस्तीच्या कृत्यांना प्रतिसाद म्हणून, प्रथम कॉन्टिनेंटल कॉंग्रेसची बैठक १७७४ मध्ये झाली आणि जेफरसनने लिहिले ब्रिटिश अमेरिकेच्या अधिकारांचे सारांश दृश्य.क्रांती अधिकृतपणे हवेत होती.

https://yuvakatta.com/

५. होय, टी पार्टीच्या आंदोलकांनी ‘भारतीय’ म्हणून कपडे घातले, पण ते पटण्यासारखे नाही.

सन्स ऑफ लिबर्टी, टी पार्टीच्या छाप्याच्या रात्री मूळ अमेरिकन ड्रेसमध्ये मास्करेड, टॉमहॉक्ससह पूर्ण आणि कोळशाच्या काजळीने चेहरे गडद झालेले. पण ते खरोखर स्थानिक मोहॉक किंवा नररागानसेट आदिवासी म्हणून स्वत: ला दूर करण्याचा प्रयत्न करीत होते? अशी शक्यता नाकारता येत येत नाही.

दुसरे म्हणजे, सन्स ऑफ लिबर्टी मूळ अमेरिकनच्या स्वतंत्र प्रतिमेच्या रूपात कॅश करत होते, वसाहतवादविरोधी प्रतीक आहे. “ती ओळख स्वीकारून, ते म्हणत आहेत, ‘आम्ही प्रतिवादी आहोत. आम्ही बिनधास्त आहोत. आम्ही पराभूत होणार नाही, ’’ कार्प म्हणतात. आणि तिसरे, त्यांची ओळख लपवण्याचे व्यावहारिक कारण होते. ते गुन्हा करत होते!

६. कोणीही त्याला ‘बोस्टन टी पार्टी’ म्हटले नाही. बोस्टन टी पार्टी १७७३ मध्ये घडली.

पहिल्यांदा “बोस्टन टी पार्टी” हे शब्द १८२५ मध्ये छापले गेले आणि त्यापैकी बहुतेक सुरुवातीच्या शब्दांमध्ये “पार्टी” हा शब्द एखाद्या उत्सवाच्या कार्यक्रमाचा संदर्भ देत नव्हता केक आणि फुगे, पण पुरुषांच्या पार्टीसाठी. निकोलस कॅम्पबेलच्या १८२९ च्या मृत्युलेखात नमूद केले आहे की ते “कायमचे संस्मरणीय बोस्टन टी पार्टीपैकी एक होते.

बंडखोर कृत्य केल्यावर लवकरच, कार्प म्हणतो, याला फक्त “बोस्टन हार्बरमधील चहाचा नाश, किंवा तत्सम अवजड काहीतरी” असे संबोधले गेले. १७७० च्या दशकात “चहा पार्टी” म्हणून ओळखले जाणारे समाज अस्तित्वात असल्यास काही प्रश्न आहेत. १९ व्या शतकाच्या मध्यापर्यंत व्हिक्टोरियन युगापर्यंत ब्रिटीशांनी उच्च चहाचा सराव धरला नाही आणि लुईस कॅरोलची एलिस इन वंडरलँड, त्याच्या प्रसिद्ध “मॅड हॅटर टी पार्टी” सह १८६५ पर्यंत प्रकाशित झाली नाही.

बॉस्टन टी पार्टी

७. बोस्टन नंतर, इतर ‘चहा पार्टीज’ होत्या.

जोसेफ कमिन्सच्या २०१२ च्या पुस्तकानुसार, पूर्वीच्या समुद्र किनाऱ्यावर वर आणि खाली कमीतकमी १० “चहा पार्टी” होत्या जे मूळ आणि सर्वात प्रसिद्धांपासून प्रेरित होते. बोस्टनच्या फक्त नऊ दिवसांनी झालेल्या फिलाडेल्फिया चहा पार्टी दरम्यान, चहाचा नाश झाला नाही, परंतु ईस्ट इंडिया कंपनीच्या चहाची सर्वात मोठी डिलिव्हरी देणाऱ्या जहाजाच्या कॅप्टनला धमकी देण्यात आली .

चार्ल्सटन, दक्षिण कॅरोलिना मध्ये, नोव्हेंबर १७७४ मध्ये चहा घेऊन एक जहाज आले, परंतु कॅप्टनने शपथ घेतली की त्याला वादग्रस्त माल माहीत नव्हता. संतप्त रहिवाशांनी स्थानिक व्यापाऱ्यांना दोष दिला ज्यांनी चहाची ऑर्डर दिली होती आणि त्यांना ते बंदरातच टाकण्यास भाग पाडले होते.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा..

भारतीय सेना अधिकारी सांगून केली तब्बल 17 मुलींची फसवणूक….घातला 80 करोड रुपयांना गंडा

सावधगिरी बाळगा जेव्हा तोंडामध्ये अशी लक्षणे दिसतील, तोंडाच्या कर्करोगाचा धोका असू शकतो!

 

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here