आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

या दोन पाकिस्तानी भावांनी मिळून’ पहिला संगणक व्हायरस’ बनवला होता…


संगणक चालवणाऱ्या प्रत्येक व्यक्तीची सर्वात मोठी समस्या वायरस आहे. आजच्या डिजिटल जगात एक छोटासा विषाणू देखील बरेच काही करू शकतो. जगात दररोज अनेक विषाणू दिसतात ,तथापि तुम्ही कधी विचार केलात की हे विषाणू कोठे निर्माण झाले ?

चला तर मग आज जाणून घेऊया की दोन पाकिस्तानी बांधवांनी संगणक व्हायरसची निर्मिती कशी केली.

संगणक व्हायरस

new google

तरुण ज्या टप्प्यावर आपल्या करिअर बाबत चिंतित राहतात, त्याच प्रकारे पाकिस्तानचे हे दोन भाऊ काहीतरी वेगळे करण्याचा प्रयत्न करत होते. या दोघांनाही कल्पना नव्हती की काहीतरी वेगळं करायच्या प्रयत्नात ते बौद्धिक संपतीचे नुकसान करण्यासाठी शस्त्र बनवतील.

याची सुरुवात लाहोर शहरापासून झाली होती ज्याला पाकिस्तानचे सायबर हब म्हटले जाते. बासित आणि फारुख यांनी नुकतेच संगणकाचे जग पाहिले होते. त्यावेळीच त्यांना संगणक कोडिंग विषयी माहिती झाली ह्यानंतर दोन्ही भावांनी हे शिकण्याचा निर्णय घेतला.

त्यांच्या जवळ तर स्वतःचा संगणकही नव्हता. पण घरा जवळच एक सायबर कॅफे होता ,तिथेच दोन्ही भाऊ बसून कोडिंग करत असत आणि काही बनवण्याचा प्रयत्न करायला लागले. अनेक महिने असे प्रयत्न केल्या नंतर ,शेवटी दोन्ही भावांनी मिळून काही सॉफ्टवेअर बनवले. सॉफ्टवेअर बनवल्यानंतर त्या दोघांच्या आनंदाला सीमा नव्हती.

दोघांनाही सगळ मिळाल्या सारखं वाटतं होत ,ह्या नंतर दोन्ही भावांनी लहान सॉफ्टवेअर बनवायला सुरूवात केली
त्यांना अगदी स्वस्त किमतीत विकण्यास सुरुवात केली.

 पायरसी टाळण्यासाठी ‘ब्रेन व्हायरस’ तयार केला

त्यांना वाटत होत की ते असच सॉफ्टवेअर विकुन कमवणार सत्याने त्याला आश्चर्यचकित केले. लोकांना त्याचे सॉफ्टवेअर आवडत होते पण प्रत्येकजण ते विकत घेत नव्हता. लोकांनी सॉफ्टवेअरच्या प्रती फ्लॉपीमध्ये बनवायला सुरुवात केली आणि ती इतरांना मोफत द्यायला सुरुवात केली. दोन्ही भावांना ह्या गोष्टीची माहिती होताच दोघेही आश्चर्य झाले.

या पायरसीला कसे टाळता येईल ह्या अडचणीचा ते विचार करू लागले ह्या नंतर त्या दोघांनी एक निर्णय घेतला की सॉफ्टवेअरला पायरसी पासून दूर ठेवण्यासाठी दुसरे सॉफ्टवेअर बनवण्याचे ठरवले. ह्या नंतर दोघांनीही दिवस रात्र एक करून ‘ब्रेन व्हायरस’ सॉफ्टवेअर बनवले.

‘ब्रेन व्हायरस’ याचा अर्थ असा की एका अशा व्हायरस  जो त्यांच्या विचारांवर आधारित होता, त्याने एक सॉफ्टवेअर बनवले, पण येत्या काळात ते व्हायरसचे रूप धारण करेल याची त्यांना कल्पना नव्हती.

संगणक व्हायरस

ह्या नंतर स्क्रीन वर त्यांच्या कंपनीचे नाव आणि त्यांचा स्टोरचा नंबर आणि पत्ता लिहिला गेला आणि यानंतर, त्या व्यक्तीला कंपनीला फोन करून सॉफ्टवेअरचा परवाना मागावा लागला यामुळे कोणतीही व्यक्ती त्यांचे सॉफ्टवेअर कॉपी करून कळू शकत नाही. त्यांना परवान्याच्या बदल्यात काही रक्कमही द्यावी लागली. अशाप्रकारे, दोन्ही भावांनी त्यांचे सॉफ्टवेअर त्यांच्या व्हायरसद्वारे पायरसी होण्यापासून वाचवले. यानंतर, दोन्ही भावांनी त्यांच्या प्रत्येक सॉफ्टवेअरमध्ये ब्रेन व्हायरस देणे सुरू केले.

दोन्ही पाकिस्तानी भावांनी त्यांच्या छोट्याश्या व्यवसायासाठी सॉफ्टवेअर बनवलेले हे सोफटवेअर अत्यंत कमी दिवसाटच परदेशात सुद्धा पोहचले.

‘ब्रेन व्हायरस’ अमेरिका आणि इंग्लंड मध्ये पसरला होता एकदा एखाद्या संगणकात ब्रेन व्हायरस शिरला की, यंत्रणा स्वतःच काम करणे थांबवत असत. जरी त्याने त्याच्या कंपनीकडून परवाना घेतला, परंतु तरीही विषाणू बरा होत नाही. यामुळे ह्या दोन्ही भावांची नावे माध्यमामध्ये येऊ लागली.

एवढेच नाही तर दोघांनाही व्हायरस बनवण्यासाठी परदेशातून धमकीचे फोन येऊ लागले. दोन्ही भावांनी लोकांना फोनवर समजावून सांगितले की त्यांनी चुकीच्या कामासाठी व्हायरस तयार केला नाही. मात्र कोणीही त्यांचे ऐकले नाही त्यांचा विषाणू इतक्या वेगाने पसरला होता की त्यांना वाटून देखील ते त्याला रोखू शकत नव्हते.

ह्या आधी कोणीही संगणक विषाणू विषयी ऐकल नव्हत ,ज्याच्या कोणाच्या प्रणालीमध्ये हा विषाणू येत असे ते ह्यामुळे परेशान होत असत. यानंतर इतर अनेक देशांच्या कोडर्सनी हा विषाणू टाळण्यासाठी एक प्रोग्राम तयार केला होता. त्यांच्या मदतीनेच ‘ब्रेन व्हायरस’ नष्ट झाला.

या ,घटनेने जगाला संगणक विषाणूशी संबंधित पूर्णपणे नवीन गोष्टीची ओळख करून दिली. यानंतर, पुढे गेलेले विषाणूचे चक्र आजही चालू आहे. त्या घटनेने बासित आणि फारूकचे नाव खूप प्रसिद्ध झाले. यानंतर दोघांनीही त्यांच्या कंपनीचा विस्तार केला. आज ब्रेन नेट पाकिस्तानमध्ये इंटरनेट आणि दूरसंचार सुविधा पुरवते.

कालांतराने दोन्ही भाऊ सॉफ्टवेअरचे जग सोडून इंटरनेटच्या दिशेने वाटचाल करू लागले.परंतु आजही यांची मुख्य ओळख त्या व्हायरस वरूनच होते.===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here