आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

===

ब्रिटीशांपासून भारताला स्वतंत्र करण्यासाठी हा अमेरिकी व्यक्ती तुरुंगात गेला होता..


भारताच्या स्वातंत्र्यासाठी शेकडो क्रांतिकारकांनी बलिदान दिले होते. या काळात काही क्रांतिकारक कायमचे अमर झाले आणि काही इतिहासाच्या पानातून नाहीसे झाले. यापैकी एक सॅम्युअल स्टोक्स जूनियर (सत्यानंद स्टोक्स) देखील होते. सॅम्युअल अमेरिकन होते पण पूर्णपणे भारतीय होते. भारतात राहत असताना सॅम्युएल ब्रिटीशांच्या विरोधात आंदोलन केल्यामुळे तुरुंगातही गेले होते.

सॅम्युअल इव्हान्स स्टोक्स जूनियर हे अमेरिकेतील एका सुप्रसिद्ध कुटुंबातील होते. अमेरिकेच्या प्रसिद्ध ‘स्टॉक्स अँड पॅरीश मशीन’ कंपनीचे वारस असूनही, सॅम्युएलने आपले लक्झरी आयुष्य सोडून 1904 मध्ये भारतात आले आणि नंतर येथे कायमचे राहिले. सॅम्युएल इव्हान्स स्टोक्सची सत्यनंद होण्याची ही कथा खूप प्रेरणादायी आहे.

new google

1904 मध्ये जेव्हा सॅम्युअल इव्हान्स भारतात आले तेव्हा त्याच्या वडिलांना वाटले की मुलगा काही काळासाठी सहलीला जात आहे, परंतु त्याला हे माहित नव्हते की ही सहल त्याच्या मुलाला अमेरिकनमधून भारतात कायमच पाठवेल. सॅम्युएल प्रथम भारतात आला आणि त्याने शिमला येथे कुष्ठरोग्यांची सेवा सुरू केली. सॅम्युएलची नात आशा शर्मा यांनी स्वतः तिच्या ‘गांधीज इंडिया इन ए अमेरिकन’ या चरित्रात याचा उल्लेख केला आहे.

ही नावे तुम्हाला इतिहासाच्या पानावर सापडणार नाहीत, पण सॅम्युअल इव्हान्सने भारतातील बहुतांश आयुष्य गरिबांच्या सेवेत घालवले. अमेरिकेत सर्वकाही सोडून देणाऱ्या सॅम्युएलने आपले आयुष्य केवळ भारतातच घालवले नाही तर ब्रिटिशांच्या विरोधात भारताच्या ‘स्वातंत्र्यलढ्यात’ भाग घेतला होता.

सॅम्युएलमधून सत्यनंद बनलेली ही व्यक्ती गरीबांच्या हितासाठी ब्रिटिश राजवटीशी लढणारा पहिला अमेरिकन-भारतीय ‘स्वातंत्र्य सेनानी’ देखील होता.


हेही वाचा:

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

या 3 भारतीय खेळाडूंनी आतापर्यंत विश्व चषक स्पर्धेतील ‘गोल्डन बॅट’ जिंकलीय..!


 

1904 च्या दशकात जेव्हा सॅम्युएल भारतात कुष्ठरोगाच्या रुग्णांची सेवा करत होता तेव्हा त्याला जाणवले की भारतीय अजूनही त्याला बाहेरचा मानतात. पण भारतीय लोकांनी त्याला आपलाच भाग मानावे अशी त्याची इच्छा होती. म्हणूनच सॅम्युएलने प्रथम भारतीयांसारखे कपडे घालायला सुरुवात केली.

एवढेच नाही तर त्याने पहाडी भाषाही शिकली आणि त्यांच्या पद्धतीने काम केले. हळूहळू प्रत्येकजण त्याला आपला मानू लागला आणि त्यांना समजले की सॅम्युएल त्यांची सेवा करण्यासाठी येथे राहत आहे.

1912 मध्ये, सॅम्युअल राजपूत-ख्रिश्चन वंशाच्या बेंजामिन अग्निहसच्या प्रेमात पडला. यानंतर काही वर्षांनी सॅम्युएल आणि बेंजामिन यांचे लग्न झाले. आपल्या 7 मुलांपैकी एकाच्या मृत्यूनंतर सॅम्युएलने हिंदू धर्म स्वीकारला. यानंतर तो सॅम्युअल स्टोक्सपासून सत्यनंद झाला. त्यांच्या पतीने त्यांच्या पत्नीनेही हिंदू धर्म स्वीकारला आणि ती प्रियदेवी म्हणून ओळखली जाऊ लागली.

सॅम्युएलने आपल्या सर्व मुलांना भारतीयांप्रमाणे वाढवले.

1916 मध्ये, सॅम्युएलला अमेरिकेत उगवलेल्या सफरचंदांच्या प्रजातीबद्दल माहिती मिळाली हे पाहून त्याला वाटले की ते हिमालयातील हवामान आणि मातीमध्ये वाढू शकते. त्यामुळे त्याने डोंगरी लोकांना ‘सफरचंद लागवड’ करण्यासाठ जागरूक केले जेणेकरून त्यांना रोजगार मिळेल.

सॅम्युएलने केवळ डोंगराळ लोकांना ‘सफरचंद व्यवसाय’ करायला शिकवले नाही, तर त्यांच्या संपर्कातून त्यांच्यासाठी दिल्लीच्या बाजाराचे रस्ते उघडले. भारतात जर आपण आज सफरचंद खाण्यास सक्षम आहोत तर ते सॅम्युअल उर्फ ​​सत्यानंदमुळेच.

सॅम्युएलने ब्रिटिश राजवटीत भारतीयांवर होणाऱ्या अत्याचाराला नेहमीच विरोध केला होता. ब्रिटिश सैन्यात भारतीय पुरुषांना जबरदस्तीने भरती करण्याच्या विरोधात ते नेहमीच होते. सॅम्युएलने ब्रिटिश सरकारला अनेक वेळा नोटिसा बजावल्या होत्या आणि त्याविरुद्ध इशारादेखील दिला होता.

डोंगरी लोकांचा सन्मान राखण्यासाठी त्यांनी प्रत्येक वेळी ब्रिटिश सरकारशी लढा दिला. या दरम्यान त्यांनी ब्रिटीश सरकारला स्पष्टपणे सांगितले होते की, ते डोंगरी लोकांना सैनिक बनवण्यास भाग पाडू शकत नाहीत किंवा त्यांना ब्रिटीश अधिकाऱ्यांचा माल घेऊन जाण्यास भाग पाडू शकत नाहीत.

व्यक्ती

सॅम्युअल स्टोक्सने ब्रिटीश सरकारला लिहिलेल्या सर्व पत्रांपैकी सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे सर्व पत्रांमध्ये त्यांनी भारतीय कामगारांबद्दल ‘त्यांच्या’ ऐवजी ‘आम्ही’ असे लिहले होते. त्यांची ही वृत्ती दर्शवते की ते स्वतःला पूर्णपणे भारतीय मानत होते. या दरम्यान ते त्यांच्या लढ्यात यशस्वी झाले आणि ब्रिटिश अधिकाऱ्यांनी भारतीयांना सैनिक बनण्यास भाग पाडणे बंद केले.

1921 मध्ये, भारतीय काँग्रेसच्या सदस्यांप्रमाणेच सॅम्युएलने ‘प्रिन्स ऑफ वेल्स’ एडवर्ड VIII च्या भारत भेटीला विरोध केला. यानंतर त्याला राजद्रोहाच्या आरोपाखाली वाघा सीमेवर ब्रिटिशांनी अटक केली. या प्रकरणात, सॅम्युएल सुमारे 6 महिने तुरुंगात राहिले होते. 14 मे 1946 रोजी आजारपणामुळे सत्यनंद यांनी कोटघर, शिमला येथे अखेरचा श्वास घेतला.

आजही हिमाचली शेतकरी सॅम्युअल इव्हान्स स्टोक्स जूनियर (सत्यानंद स्टोक्स) सफरचंदांचे दाता म्हणून  ओळखले जातात. परंतु भारतीय स्वातंत्र्य संग्राममधील त्यांची ही महत्वाची भूमिका आजही अनेक लोकांना माहितीच नाहीये..


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

व्हिडीओ प्लेलिस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here