आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

या निवृत्त शिक्षकाने शेतीतील 10 प्रकारचे काम अत्यंत कमी वेळात करणारे यंत्र बनवलंय…


शेतीच्या कामात असणारे ओझ्याचे काम, शिवाय मनुष्यबळाचा जास्त वापर यामुळे अनेक युवा शेतकऱ्याना शेती हा  कंठाळवाना विषय वाटत असे. सध्या अनेक यंत्राच्या सहायाने जरी शेती करणे सोपे झाले असले तरीही अनेक प्रकारची वेगवेगळी यंत्रे वापरून शेती करणे आजही काही शेतकऱ्यांसाठी परवडणार नाहीये.

यावर उपाय म्हणूनच ओडीश्याच्या पेशाने शिक्षक असलेल्या एका शेतकऱ्याने नवीन यंत्र तयार केले आहे जे शेतीच्या १० प्रकारच्या कामात उपयोगी पडतेय. हे यंत्र वापरून तो शेतीतील विविध महत्वाची कामे एकाच  यंत्राने अत्यंत कमी वेळामध्ये करू शकताहेत…

 शेती

new google

74 वर्षीय गुरुचरण प्रधान हे ओडिशाच्या सुंदरगढ जिल्ह्यातील तालिथा गावातील निवृत्त शिक्षक आणि शेतकरी आहेत. या व्यतिरिक्त त्यांना त्या  भागातील संशोधक म्हणून देखील ओळखले जाते कारण त्याने ‘कृषक साथी’ नावाचे कृषी यंत्र तयार केले आहे जे शेतकऱ्यांना शेती आणि पशुपालनाशी संबंधित कामे करण्यास मदत करते.

शेतकरी आणि पशुपालक कुटुंबातील गुरूचरण नोकरीच्या काळातही वडिलांना शेतीच्या कामात मदत करत असत. यावेळी त्याने धान आणि भुईमूग मळणी सारख्या अनेक कामांना खूप मेहनत आणि वेळ लागतो हे पाहिले. त्याचप्रमाणे जनावरांसाठी चारा कापण्यासाठीही मेहनत घ्यावी लागते पण सर्वात मोठी अडचण ही होती की या सर्व गोष्टींसाठी वेगवेगळ्या मशीनची आवश्यकता असते. म्हणूनच त्यांनी विचार केला की अशी मशीन का बनवू नये जी अनेक गोष्टी करू शकेल.

वयाच्या74 व्या वर्षीही अतिशय निरोगी आणि तंदुरुस्त राहणारे गुरुचरण सांगतात की त्यांनी २००० पासून मशीन बनवायला सुरुवात केली. द बेटर इंडियाशी बोलताना त्यांनी त्यांचा प्रवास सविस्तर सांगितला.


हेही वाचा:

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

या 3 भारतीय खेळाडूंनी आतापर्यंत विश्व चषक स्पर्धेतील ‘गोल्डन बॅट’ जिंकलीय..!


गुरुचरण म्हणाले, मी इंटरमीडिएट नंतर प्रमाणित शिक्षक प्रशिक्षण घेतले. त्यानंतर मला एका सरकारी शाळेत नोकरी मिळाली. सुमारे 37 वर्षे मी शाळेत शिकवले. जेव्हा मी यंत्रावर काम करण्यास सुरुवात केली तेव्हाही मी शाळेत शिकवत होतो. शाळेच्या वेळातून मिळालेल्या वेळात मी या  यंत्रावर काम करण्याचा विचार केला.

माझ्या नोकरीबरोबरच मी एक मशीन बनवण्याचा निर्णय घेतला. त्या काळात इंटरनेट किंवा गुगलचे ज्ञान नव्हते, त्यामुळे तुमच्या आजूबाजूला उपलब्ध असलेल्या वेगवेगळ्या मशीन बघून सर्वकाही काम करत असे. जेव्हा जेव्हा गरज पडेल तेव्हा तो एक किंवा दोन लोकांना कामाला लावायचा. असे करताना, शीनचे पहिले मॉडेल सुमारे सहा-सात वर्षांत तयार झाले.

तोपर्यंत गुरुचरण निवृत्त झाले होते आणि त्यांनी आपले संपूर्ण लक्ष शेती आणि मशीन बनवण्यावर केंद्रित केले होते. ते म्हणतात की मशीन बनवण्यामागील सर्वात मोठे कारण म्हणजे श्रमाचा अभाव. बरेच लोक गावांमधून स्थलांतरित होत होते आणि यामुळे गावात कामगार सहज उपलब्ध नव्हते. म्हणून सुरुवातीला त्याने गुरांसाठी चारा कापण्यासाठी आणि धानाची मळणी करण्यासाठी एक मशीन बनवले.

मग मी हळूहळू या मशीनमध्ये बरेच बदल केले आणि त्यात एक एक करून अनेक गोष्टी जोडल्या. आज शेतकरी या यंत्राद्वारे आठ ते दहा कामे करू शकतात. या मशीनद्वारे सुमारे 10 मजुरांचे काम करता येऊ शकतेय.

त्यांनी या मशीनला ‘कृषक साथी मशीन’ असे नाव दिले. हे मशीन अनेक कारणांसाठी वापरले जाऊ शकते

हे यंत्र जनावरांसाठी चारा कापू शकते. तसेच, त्यात एक डायनॅमो बसवण्यात आला आहे  जेणेकरून जर कोणी फीड कापण्यासाठी मशीन चालवत असेल तर डायनॅमो त्या काळासाठी वीज निर्मिती करत राहील.अशाप्रकारे आमिष कापून आपण वीज देखील निर्माण करू शकता.

ही वीज बॅटरी चार्ज करण्यासाठी किंवा बल्ब पेटवण्यासाठी वापरली जाऊ शकते. या यंत्राद्वारे एका तासामध्ये जनावरांसाठी सुमारे 30-40 किलो चारा काढता येतो. या यंत्राद्वारे एका तासात सुमारे 60 किलो धान मळणी करता येते. आपण भुईमूग मळणी देखील करू शकता आणि त्यातून कॉर्न कर्नल काढू शकता.

या यंत्राद्वारे शेतकरी कुऱ्हाड, कटर यासारख्या गोष्टींची धारही धारदार करू शकतात.

यापासून नारळही सोलता येतो आणि हळदही पावडर करता येते. धानाची मळणी केल्यानंतर ते मशीन साफ ​​करता येते.

गुरुचरण म्हणतात की जर एखाद्याला प्रयत्न करायचा असेल तर इतर अनेक गोष्टी जसे की औषधी वनस्पती किंवा फळे पीसणे देखील त्याद्वारे केले जाऊ शकते. हे बहुउद्देशीय आणि बहुआयामी यंत्र बनवण्यासाठी सुमारे 25 हजार रुपये खर्च येतो.

शेती

किंमतीबद्दल ते म्हणतात मी काही नवीन, काही जुन्या गोष्टी जसे सायकल रिम्स, चेन इत्यादी वस्तू वापरून हे यंत्र बनवले आहे. म्हणूनच ते बनवण्यासाठी खूप वेळ आणि पैसा लागला. परंतु जर कोणाला हे मशीन कारखाना स्तरावर बनवले  असेल तर त्याची किंमत नक्कीच कमी असेल.

या यंत्राच्या निर्मितीमुळे त्यांना अनेक पुरस्कार मिळाले आणि अनेक ठिकाणी त्यांचा सन्मान झाला

या यंत्रासाठी गुरुचरणला अनेक ठिकाणांहून आदर मिळाला आहे. व्हायब्रंट गुजरात 2013’मध्ये, गुजरातच्या मुख्यमंत्र्यांनी त्यांना मशीनसाठी 51,000 रुपये बक्षीस रक्कम देऊन सन्मानित केले. याशिवाय, त्यांना राष्ट्रीय ग्रामीण विकास संस्था (एनआयआरडी), हैदराबाद आणि कृषी विभाग, ओडिशा यांनीही पुरस्कार दिले आहेत.

ते म्हणतात, नॅशनल इनोव्हेशन फाउंडेशनच्या मदतीने मला अनेक ठिकाणी भेट देण्याची संधी मिळाली आहे. त्याच्यामुळे आज बरेच लोक मला ओळखतात. जरी मी हे काम माझे काम सोपे करण्यासाठी केले होते पण नंतर आणखी दोन शेतकऱ्यांनी मला हे मशीन बनवण्यास सांगितले.

मशीनबद्दल बोलतांना ते म्हणतात की, माझ्या यशाचे सर्वात मोठे श्रेय माझी पत्नी मीरावतीला जाते. प्रत्येक टप्प्यावर तिने मला साथ दिली. मला तिने कधीही काहीही करण्यापासून रोखले नाही उलट माझ्या प्रतेक निर्णयात तिने मला साथ दिली.

त्यांच्याकडून मशीन विकत घेणारा शेतकरी सुब्रत कुमार सांगतो की, शेतीशिवाय तो पशुपालनही करतो. त्याच्याकडे 10 गायी आहेत ज्यासाठी त्याला चारा कापावा लागतो. म्हणूनच त्याने हे मशीन गुरुचरणाकडून विकत घेतले, जेणेकरून जनावरांसाठी चारा कापण्याबरोबरच त्याला शेतीशी संबंधित इतर कामेही करता येतील.

मशीन अतिशय सुरळीत काम करते. आपण ते एकटे देखील वापरू शकता. त्यामधून चारा कापण्याव्यतिरिक्त मी नारळ सोलतो आणि ते धानातून तांदूळ काढण्यासाठी देखील उपयुक्त आहे असं तो म्हणाला.

गुरुचरन पुढे सांगतात की अजून बरेच लोक त्याच्याशी मशीनसाठी संपर्क करतात पण बहुतेक लोक त्याला मोटरवर चालवणारे मशीन बनवायला सांगतात. यावर ते म्हणतात आजच्या युगात सर्व काही स्वयंचलित होत आहे. यामुळे लोकांमध्ये रोग आणि आळस वाढत आहे.

हे मशीन आधीच काम खूप सोपे करते कोणीही जास्त प्रयत्न न करता त्याचा वापर करू शकतो. जर ते स्वयंचलित असते तर लोक इतके कष्ट करत नसत. मी वयाच्या 74 व्या वर्षी आजही निरोगी आणि तंदुरुस्त आहे कारण मी जवळजवळ सर्व काम स्वतः करतो.

त्यांच्या या यंत्रामुळे अनेक लोकांच काम सोपं झालय हे मात्र खर आहे.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

व्हिडीओ प्लेलिस्ट:

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here