आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

मोहालीच्या या सरदारजीने अंत्यसंस्कारासाठी चालती फिरती शवदाहिनी बनवलीय…


जगभरात 2019पासून कोरोना महामारीने हाहाकार माजवला आहे. या महामारीत कित्येक लोकांनी आपल्या जवळच्यांना गमावले.जेव्हापासून कोरोना आला तेव्हापासून माणसेही एकमेकांच्या जवळ उभे राहण्यास कचरतआहेत.

या महामारीमुळे करोडो लोकांचे जीवन प्रभावित झाले आहे. कुणाची नोकरी हिसकावली गेली तर कुणाचा जीव गेला. पण सर्वात मोठी विडंबना अशी आहे की जग सोडून गेल्यानंतर अनेकांना आदरणीय अंत्यसंस्कारही मिळाले नाहीत. मध्यभागी एक काळ होताजेव्हा लोक कोरोनामुळे मरण पावलेल्यांच्या अंत्यसंस्कारासाठी पुढे येत नव्हते तेव्हा लोकांना स्मशानभूमीत जागाही मिळत नव्हती..

Cremation

new google

बातम्यांमध्ये पाहिले की लोक कसे मृतदेह पाण्यात फेकत आहेत. मग एक बातमी पाहिली की दिल्लीचा एक चांगला मनाचा माणूस कोरोनामुळे मरण पावलेल्या लोकांचे अंतिम संस्कार करत आहे. पण एक वेळ अशी आली की त्याला उद्यानांमध्ये लोकांचे अंतिम संस्कार करावे लागले कारण अंत्यसंस्कार करण्यासाठी स्मशानभूमी उपलब्ध नव्हती.

याचं विचाराने प्रभावित होऊन चीमा बॉयलर्स लिमिटेड या कंपनीचे अध्यक्ष हरजिंदरसिंग चीमा यांनी एक अनोखी चलती फिरती शवदाहिनी बनवली आहे.

त्याबद्दल बोलतांना चिमा म्हणाले की,त्यांच्या कंपनीच्या माध्यमातून ते मोठ्या उद्योगांसाठी ‘बॉयलर’ बनवतात. पण कोरोना महामारीमुळे लोकांची वाईट अवस्था पाहून त्याला वाटले की आपण  समाजासाठी काहीतरी केले पाहिजे. म्हणून त्यांनी अंत्यसंस्कारासाठी नवीन व्यवस्था तयार करण्याचा निर्णय घेतला.

सर्वप्रथम त्यांना सर्वसाधारणपणे अंत्यसंस्कारासाठी वापरल्या जाणाऱ्या पद्धतीच्या समस्या जाणून घेतल्या. त्यानंतर त्यांनी त्याच्या तंत्रावर काम केले. या कामासाठी त्यांना आयआयटी रोपारची पूर्ण मदत मिळाल्याचे ते सांगतात.

72 वर्षीय हरजिंदर सिंग यांनी अंत्यसंस्कारासाठी बांधलेल्या स्मशानभूमीला त्यांनी नाव दिले’नोबल कॉज’. यासाठी त्यांना आयआयटी रोपारकडून तांत्रिक सहाय्य मिळाले. हरजिंदर सिंह स्पष्ट करतात, सर्वप्रथम आम्ही ठरवले की आम्ही अशी प्रणाली बनवू जी पर्यावरणास अनुकूल आहे आणि जी गरजेनुसार कुठेही नेली जाऊ शकते.

धूरविरहित असलेल्या ‘विक स्टोव्ह’मधून ही शवदाहिनी बनवण्याची प्रेरणा आम्हाला मिळाली. शवदाहिनी बनवण्यासाठी आम्ही ‘स्टेनलेस स्टील’ वापरला आहे आणि ते अशा प्रकारे बनवले गेले आहे की ते कमी वेळेतअंत्यसंस्कार करता येईल.

त्यांनी एप्रिल 2021 पासून या तंत्रज्ञानावर काम सुरू केले आणि आयआयटी रोपरच्या मदतीने मे 2021 पर्यंत काम पूर्ण केले.

‘नोबल कॉज’ हे चाकांच्या गाड्यांच्या आकाराची चालती फिरती स्मशानभूमी आहे ज्यावर मृतदेहावर अंत्यसंस्कार करता येतात. एवढचं नाही तर गरजेनुसार ते कुठेही घेऊन जाता येते.

या शवदाहिनीला दोन्ही बाजूने स्टीलचा पत्रा मारण्यात आला आहे जेणेकरून जाळ बाहेर निघू नये.आणि खाली राख गोळा  होण्यासाठी चाळणी बसवण्यात आली आहे.

हरजिंदर सिंग म्हणतात की लोक अजूनही इलेक्ट्रिक स्मशानभूमी वापरण्यास संकोच करतात. अशा परिस्थितीत ‘नोबल कॉज’ त्यांच्या समस्या दूर करू शकते. सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे ती कुठेही नेता येते. हे रोटरी क्लब, मंदिरे, गुरुद्वारा इत्यादींनी सहजपणे वापरता येते. जिथे जिथे जागेची कमतरता आहे तिथे त्याचा वापर प्रियजनांना निरोप देण्यासाठी केला जाऊ शकतो.

हे तंत्र तयार झाल्यानंतर,प्रथम मोहाली येथील स्मशानभूमीत बसवण्यात आले. येथील स्मशानभूमीला चांगला प्रतिसाद मिळाला आहे. स्मशानभूमीचे सेवक रामरतन सांगतात की त्यांना चिमा बॉयलर कंपनीने अंत्यसंस्कारासाठी हे स्मशान दिले होते. परंतु वापरानंतर असे दिसून आले की ते सामान्य मार्गापेक्षा बरेच चांगले आहे.

कोरोनाच्या काळात इतके अंत्यसंस्कार होत होते की प्रदूषणही वाढू लागले. परंतु जेव्हा या दाहिनीवर अंत्यसंस्कार केले जातात तेव्हा लाकूड पूर्णपणे जळते आणि धूर कमीतकमी बाहेर येतो. तसेच सामान्य पद्धतीने अंत्यसंस्कार करण्यासाठी सुमारे चार क्विंटल लाकूड लागते परंतु या दाहीनिमध्ये फक्त अडीच क्विंटल लाकूड लागते.

रामरतन म्हणाले की, अंत्यसंस्कार पूर्ण करण्यासाठी साधारणपणे सहा तास लागतात पण याच्या वापरामुळे ते तीन ते चार तासांत पूर्ण होते. जर मृत व्यक्तीच्या कुटुंबातील सदस्यांना हवे असेल तर ते त्याच दिवशी येऊन फुले उचलू शकतात आणि राख काढून घेऊ शकतात. कोरोना महामारीच्या काळात हा शोध खूप प्रभावी आहे. कारण लोकांना मृतदेहाचे अंतिम संस्कार करण्यासाठी जागा मिळत नाही. अशा परिस्थितीत तुम्ही मोकळ्या जागेत कुठेही ‘नोबल कॉज’ ठेवून तुमच्या प्रियजनांना निरोप देऊ शकता.

हरजिंदर सिंह सांगतात की ,त्यांनी आतापर्यंत अशा 10 शवदाहीन्या बनवल्या आहेत त्यापैकी एक आयआयटी रोपारला देण्यात आली आहे आणि इतर पाटणा नगरपालिका आणि गुरुग्राम नगरपालिकेला पाठवण्यात आली आहे. अलीकडेच चंदीगड नगरपालिकेनेही त्याच्याशी संपर्क साधला आहे.

मरीन इंजिनीअरिंग करणाऱ्या हरजिंदर सिंगने सुमारे 12 वर्षे काम केले आणि 1990 मध्ये स्वतःची कंपनी सुरू केली. ते म्हणतात की त्यांचा हा प्रवास सोपा नव्हता परंतु त्यांनी नेहमीच त्यांच्या कल्पना प्रत्यक्षात आणण्याचे काम केले आहे. सुरुवातीला ते फक्त बॉयलर दुरुस्त करायचे, परंतु 1999 मध्ये त्यांनी उद्योगासाठी बॉयलरची निर्मितीही सुरू केली.

शवदाहिनी

आज त्यांच्या  कंपनीने बनवलेले बॉयलर इतर देशांमध्येही जातात. काही वर्षांपूर्वी त्यांच्या कंपनीने तांत्रिक सहकार्यासाठी आयआयटी रोपारशी करार केला. तेव्हापासून ते आयआयटी रोपारमध्ये विविध तंत्रज्ञानावर जवळून काम करत आहेत. जर तुम्हाला याबद्दल अधिक जाणून घ्यायचे असेल किंवा त्यांच्याशी संपर्क साधायचा असेल तर तुम्ही त्यांना [email protected] वर ईमेल करू शकता.

त्यांच्या या चालत्या फिरत्या शवदाहिनीमुळे मात्र अनेक ठिकाणच्या अंतिम संस्कारांच्या समस्या कायमच्या बंद होऊ शकतात..


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved

हेही वाचा:

रँडचा वध करत इंग्रजांविरुद्ध पुण्यातून क्रांतीची सुरवात चाफेकर बंधूनी केली होती..

जगाला सुगंधित करणाऱ्या परफ्यूमचा इतिहास सुद्धा तेवढाच सुगंधित करणारा आहे..!

या मुलीने गाढवाच्या दुधापासून सुरु केलेला हा व्यवसाय आज जगभरात प्रसिद्ध आहे…!

दिल्ली कॅपिटल्सने श्रेयस अय्यरच्या जागी ‘या’ अष्टपैलू  खेळाडूला निवडलय….! 

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here