आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

===

हैद्राबादचा हा तरुण 150 पेक्षा जास्त वयस्कर लोकांचा सांभाळ करतोय…


काही लोकांची समाजसेवेची गुणवत्ता चांगली असते. पण प्रत्येकाने ही सवय अंगीकारली पाहिजे. समाजसेवकाचे सर्वत्र स्वागत केले जाते कारण तो समाजाचा सर्वात उपयुक्त सदस्य आहे. त्याला आपल्या समाजाप्रती असलेले कर्तव्य माहीत आहे.

जो माणूस समाजात राहतो तो स्वतःच्या समाजातील प्रत्येक गोष्ट शिकतो. तो समाजात काम करतो आणि प्रगती करतो तो समाजात आपला उदरनिर्वाह करतो. समाज त्याचे जीवन आणि मालमत्ता संरक्षित करतो. म्हणून प्रत्येकाने आपल्या क्षमतेनुसार समाजाची सेवा केली पाहिजे. आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका सामाजिक कार्यकर्त्याबद्दल सांगणार आहोत जे बेघर लोकांना त्यांच्या घरी आणून त्यांची सेवा करत आहे.

तरुण

new google

‘जास्पर पॉल’ हैदराबादचा रहिवासी असलेल्या या तरुणाने अभियांत्रिकीमध्ये पदवी प्राप्त केली आहे. आज तो त्या लोकांसाठी काम करत आहे जे रस्त्यावर असहाय दिसतात. जास्पर पॉलने या लोकांसाठी निवारा बांधला आहे. एक काळ असा होता की त्याला हे सर्व कसे करता येईल हे त्याला माहित नव्हते.


हेही वाचा:

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

या 3 भारतीय खेळाडूंनी आतापर्यंत विश्व चषक स्पर्धेतील ‘गोल्डन बॅट’ जिंकलीय..!


पण आज जास्पर त्याच्या उदात्त हेतूंमुळे लोकांना मदत करत आहे. यासोबत त्यांना कोट्यवधी रुपयांचा निधीही मिळत आहे.त्यामुळे त्या निराधार लोकांची काळजी घेता येईल. ज्यासाठी त्याने ‘सेकंड चान्स’ नावाची संस्था स्थापन केली आहे.

जास्परने 2014 मध्ये आपली संस्था सुरू केली. जेव्हा तो एका रोड अपघातात जखमी झाला होता. त्यावेळी तो सुमारे 19 वर्षांचा होता. हा अपघात इतका भीषण होता की रस्त्यावर त्याचे वाहन अनेक वेळा उलटले पण तरीही तो थोडक्यात बचावला आणि या मिळालेल्या जीवदानामुळे  त्याला ‘सेकंड चान्स’ सुरू करण्याची प्रेरणा मिळाली.

अशा प्रकारे जैस्परचे आयुष्य बदलले आणित्याने समाजासाठी काहीतरी करण्याचा निर्णय घेतला.

निराधारांना मदत करण्यासाठी पॉलने शहरातील इतर शेल्टर होम आणि सामाजिक संस्थांसोबत तीन वर्षे काम केले. अशा परिस्थितीत त्यांनी 2017 मध्ये ‘सेकंड चान्स’ नावाचे आश्रय गृह सुरू केले. लवकरच पॉलला अनेक लोकांचा पाठिंबा मिळू लागला आणि त्याच्या संस्थेला हजारो रुपयांचा निधी मिळत आहे.

एकदा सिकंदराबाद रेल्वे स्थानकावर जात असताना त्याला अचानक एका वृद्ध आणि जखमी महिला फुटपाथवर पडलेली दिसली. ती महिला इतकी कमकुवत होती की तिला तिच्या जखमांवर येणाऱ्या माश्याही काढता येत नव्हत्या. अशा परिस्थितीत एका पोलीस कॉन्स्टेबलच्या मदतीने त्याने त्या महिलेला रुग्णालयात नेले.

ती महिला बरी झाल्यानंतर तिला आश्रयगृहात दाखल करण्यात आले आणि तिचा व्हिडिओ बनवून सोशल मीडियावर पोस्ट केला. त्याचा परिणाम असा झाला की महिलेचे कुटुंबीय हैदराबादमध्ये आले आणि तिला घेऊन गेले.

तरुण

दुसऱ्या संधीमध्ये आजारी अवलंबितांच्या देखरेखीसाठी 6 डॉक्टरांची टीमही ठेवण्यात आली आहे. असे जखमी लोक त्यांच्याकडे येतात ज्यांच्या जखमा किड्यांनी वेढलेल्या असतात आणि दुर्गंधी येते. पण तो कधीच कोणाकडे पाठ फिरवत नाही तर स्वत जखमा साफ करतो आणि त्यांना मलमपट्टी करतो.

निराधार व्यक्ती सापडल्यावर तुम्ही त्यांना कॉल करू शकता. त्यांची टीम हैदराबाद पोलीस आणि इतर सामाजिक कार्यकर्त्यांच्या संपर्कात आहे. सध्या त्यांची हैदराबादमध्ये तीन भाड्याने केंद्रे आहेत. सर्वप्रथम आजारी आणि गरजू वृद्धांची सुटका करून त्यांना यपरलमधील पहिल्या केंद्रात नेले जाते जिथे त्यांना आधी आवश्यक वैद्यकीय उपचार दिले जातात. सध्या सेकंड चान्स 20 लोकांसोबत एकत्र काम करत आहे.

पॉल त्याच्या केंद्रातील लोकांना समुपदेशन करण्यावर देखील लक्ष केंद्रित करतो जेणेकरून ते त्यांच्या निराशाजनक जीवनापेक्षा वर येतील आणि नव्याने सुरुवात करू शकतील. केंद्रांमध्ये राहणारे लोक जे हळूहळू बरे होतात ते दैनंदिन कामांमध्ये गुंतलेले असतात जसे की भाजी कापण्यात मदत करणे बागकाम करणे इ. हैदराबादचे रहिवासी असल्याने आणि निवारा पाहण्याच्या बाबतीत आपण त्यांना भेट देऊ शकता..


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

 

 

 

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here