अंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधील हे 5 नियम सर्वांत जास्त वादग्रस्त ठरले आहेत..


ट हा भारतातील अतिशय लोकप्रिय खेळ आहे. क्रीडा विश्वाच्या मते क्रिकेट हा भारतात धर्म मानला जातो. क्रिकेट हा भारतातील सर्वात जास्त वादग्रस्त मुद्द्यांपैकी एक आहे, ज्याचा पुरावा भारतीय क्रिकेट संघाचा कर्णधार विराट कोहली हा इन्स्टाग्रामवर सर्वाधिक फॉलो केलेला भारतीय आहे.

कदाचित तुम्हाला क्रिकेटबद्दल खूप माहिती असेलही परंतु क्रिकेटमध्ये आजही असे काही नियम आहेत जे कधीकधी एखाद्या हारलेल्या संघाला विजयी करू शकतात तर जिंकत आलेल्या संघालाही पराभूत करू शकतात . यामुळेच क्रिकेटचे हे नियम आजपर्यंतचे सर्वांत वादग्रस्त नियम आहेत.

नियम

 काही चाहत्यांना या नियमांबद्दल जाणून आश्चर्य वाटेल कारण त्यांनी याबद्दल कदाचित आजूनही ऐकले नसेल.चला तर जाणून घेऊया आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधील काही वादग्रस्त नियम ज्यामुळे खेळात अनेकदा वाद निर्माण झाले आहेत.

DLS पद्धत: सुरुवातीला स्पर्धेला पावसामुळे अडथळा आल्यावर वापरण्यात आलेले नियमन सोपे पण अप्रभावी होते. जर प्रथम फलंदाजी करणाऱ्या संघाने 50 षटकांत 260 धावांचे लक्ष्य ठेवले तर दुसऱ्या फलंदाजी करणाऱ्या संघाला 25 षटकांत 130 धावांचे लक्ष्य मिळत असे. परंतु या नियमामुळे बराच वाद झाला होता म्हणून त्यावर उपाय म्हणून पुढे DLS पद्धतीचा वापर सुरु करण्यात आला.

new google

या नवीन नियमात  खेळाचे सर्व पैलू विचारात घेतले  गेले आणि गणितदृष्ट्या निष्पक्ष होत, जरी ते कधीकधी संघ आणि दर्शकांसाठी गोंधळात टाकणारे होते. 2014 मध्ये ऑस्ट्रेलियन सांख्यिकीशास्त्रज्ञ स्टीव्हन स्टर्नच्या वर्तमान नियमांमध्ये समाविष्ट केल्यानंतर आणखी बरेच समायोजन केले गेले. त्यानंतर नियमाला डकवर्थ-लुईस-स्टर्न किंवा डीएलएस पद्धत असे नाव देण्यात आले. या  नियमामुळेही अनेक वेळा खेळाडू नाराज झाले आहेत.

टाय-ब्रेकर नियम: बहुतांश भागांसाठी क्रिकेट हा खेळ असा नव्हता जो निकालांसाठी उत्सुक होता. जेव्हा टी 20 क्रिकेटची ओळख झाली तेव्हा क्रिकेटरांनी गुंता सोडवण्यासाठी आणि विजेता ठरवण्यासाठी एक प्रणाली स्थापन करण्याचा विचार केला.

जर दोन्ही संघांनी समान धावा केल्या तर विजेता ठरवण्यासाठी दोन्ही संघाच्या पाच गोलंदाजांनी प्रत्येकी एक चेंडू स्टंपवर फेकायला लावल्या जायचा ज्या संघाचे जास्त चेंडू विकेटला लागायचे तो संघ विजयी घोषित करण्यात यायचा.हा नियम आता रद्द करण्यात आला आहे. आणि नवीन सुपर ओव्हरूलनुसार जर दोन्ही संघांनी समान धावा केल्या तर आता सुपर ओव्हरमध्ये सामना खेळला जाईल आणि त्यात जिंकेल तो विजेता घोषित होईल.

अंपायर कॉल: अंपायरचा कॉल हा एक क्रिकेट नियमन आहे जो बर्याच काळापासून चर्चेत आहे. जेव्हा डीआरएसची तपासणी केली जाते,तेव्हा नियमन निर्दिष्ट करते की जर प्रभाव आणि चेंडूचा मार्ग स्टंपच्या पुढे गेला असेल तर ठराविक क्षेत्रामध्ये पंचांच्या कॉलचा वापर हिटिंग किंवा ऑनलाईन करण्याऐवजी केला जाईल.

नवीन नियमानुसार 50% पेक्षा जास्त चेंडू विकेट झोनला लागला तर कॉल आउट होतो. जर अर्ध्यापेक्षा कमी चेंडू विकेट झोनला लागला तर कॉल अंपायर कॉल म्हणून दिला जाईल  याचा अर्थ ऑन-फील्ड पंचाचा प्रारंभिक निर्णय विचारात घेतला जाईल.

 नियम

याचं ताज उदाहरण म्हणजे इंग्लंड विरुद्धच्या कसोटीत बाद देण्यात आलेला रोहित शर्मा. अंपायर कॉल विकेट दिल्यामुळे रोहितला मैदान सोडाव लागलं होत. परंतु नंतर पाहिल्यास रोहित हा बाद झाला नसल्याचं सिद्ध झालं.

 चकिंग नियम: क्रिकेटमध्ये बेकायदेशीर गोलंदाजी कारवाईविरोधात एक नियम आहे. 1990 च्या दशकात याबद्दल मोठी चर्चा होती ज्यामुळे आयसीसीच्या पुस्तकांमध्ये हा नियम समाविष्ट करण्यात आला. हात झुकण्यावर नियमन करण्यासाठी 1990 च्या आधी पुरेसे तंत्रज्ञान उपलब्ध होते पण एका आंतरराष्ट्रीय फिरकीपटूला आंतरराष्ट्रीय सामन्यात बोलावून आयसीसीने नियमांचे बारकाईने निरीक्षण केले.


हेही वाचा:

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

या 3 भारतीय खेळाडूंनी आतापर्यंत विश्व चषक स्पर्धेतील ‘गोल्डन बॅट’ जिंकलीय..!


1995 मध्ये मुथैया मुरलीधरनला बॉक्सिंग डे कसोटी सामन्यातून बाद करण्यात आले कारण पंचांनी त्याला चाकिंगचा संशय दिला होता,ज्याची व्याख्या बेकायदेशीर हालचालीसह गोलंदाजी म्हणून केली जाते. सध्याचा नियम असा आहे की चेंडू  टाकणाऱ्या प्रत्येक गोलंदाजाचा हात 15 अंशांपेक्षा जास्त वाकलेला नसावा अन्यथा तो  चकिंग नियम चा शिकार ठरतो.

मांकड नियम: हा नियम क्रिकेट मधील आजवरचा सर्वांत वादग्रस्त नियम आहे.  जर गोलंदाज गोलंदाजी करण्यास तयार असेल तर नॉन-स्ट्रायकर फलंदाज त्याच्या क्रीजच्या खूप समोर गेला असेल तर मांकडच्या नियमानुसार गोलंदाज संघाला चेंडू टाकण्यापूर्वी त्या फलंदाजालाधावबाद करता येत.

मानकाडिंग हे अश्या पद्धतीने विकेट घेण्याचे अधिकृत नाव नाही  तर विनो मंकड यांच्यावर आधारित अनौपचारिक नाव आहे. क्रिकेट बायबलमध्ये नियम लिहिलेले असूनही खेळाडूंनी  जर ते मोडले तर मोडल्याबद्दल त्यांना शिक्षा केली जाते परंतु जेव्हा एखाद्या खेळाडू अश्या पद्धतीने बाद केला जातो तेव्हा वादविवाद हे होतातच.याच ताज उदाहरण आपण आयपीएलमध्ये आर अश्विन गोलंदाजी करताना पहिले आहेच.

Ashwin was well within his rights to Mankad Buttler' - Dasgupta - YouTube

एका वर्षापूर्वी आयपीएलमध्ये अश्विनेने बटलरला या नियमाच्या आधारे बाद केले होते. ज्यामुळे बटलर तर चिडला होताच परंतु क्रिकेट चाहतेही आश्विनवर चांगलेच भडकले होते आणि या प्रकरणावरूनच अश्विनची पंजाब संघाच्या कर्णधार पदावरून हकालपट्टीही झाली होती..

अश्या कामामुळे गोलंदाजाला चाहत्यांच्या सुद्धा रोषाला सामोरी जावे लागते..


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

https://youtu.be/6nHqu8Y-5nY

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here