चीन आता आपल्या कारखान्यात आठवड्याला दोन करोड ‘मच्छर’ तयार करतोय…


जगाच्या नकाशात चीन असा एकमेव देश आहे जो दररोज काहीतरी भन्नाट कामे करण्याने लोकांच्या चर्चेत येतो. जगाला नकोसे असलेले शोध लावण्यात चीन  न्हेमीच  आघाडीवर राहिला आहे. कोरोना, कृतीम सूर्य, चीखा व्हायरस यांनतर चीन आता एका भलत्याच कामात गुंतलाय.. नक्की काय आहे हे काम ज्यावर सगळ्या जागाच लक्ष लागलंय . जाणून घेऊया आजच्या या लेखात.

चीन

डासांमुळे दरवर्षी जगभरात अनेक प्राणघातक आजार होतात आणि यामुळे लाखो लोक मरतात. आजकाल डेंग्यू रोग डासांमुळे देशभरातील लोकांचा बळी घेत आहे. डासांचा नायनाट करण्यासाठी चीनने आता एक अद्भुत काम केले आहे. चीनने आपल्या कारखान्यात अशा चांगल्या डासांची निर्मिती सुरू केली आहे ज्यामुळे रोग पसरवणाऱ्या डासांचा नाश होतो.

होय! तुम्हाला हे वाचून आश्चर्य वाटेल की हे चांगले डास कोणते आहेत. खरं तर त्यांना चांगले डास म्हणतात कारण ते रोग वाहक डासांची वाढ स्वतःच्या मार्गाने थांबवतात. चीनने एका संशोधनानंतर हे काम सुरू केले आहे.

चीनच्या दक्षिण भागातील ग्वांगझोऊमध्ये एक कारखाना आहे, जो या चांगल्या डासांची निर्मिती करतो. या कारखान्यात  दर आठवड्याला सुमारे 2 कोटी डासांची निर्मिती होते. हे डास प्रत्यक्षात वोल्बाचिया जीवाणूंनी संक्रमित आहेत, याचा देखील एक फायदा आहे.

new google

हेही वाचा:

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

या 3 भारतीय खेळाडूंनी आतापर्यंत विश्व चषक स्पर्धेतील ‘गोल्डन बॅट’ जिंकलीय..!


यापूर्वी सन येट सेट युनिव्हर्सिटी आणि मिशिगन विद्यापीठात चीनमध्ये झालेल्या संशोधनात असे आढळून आले की जर वोल्बाचिया बॅक्टेरियाने संक्रमित डासांची निर्मिती केली गेली तर ते मादी डासांना मोठ्या प्रमाणात रोग पसरवण्यासाठी पुरेशी वांझ बनवू शकतात. याच आधारावर चीनने या डासांचे उत्पादन सुरू झाले. या चांगल्या डासांना Wolbachia mesquito असेही म्हणतात.

मच्छर

प्रथम ते ग्वांगझोऊच्या कारखान्यात प्रजनन करतात. मग ते जंगलात आणि अशा ठिकाणी सोडले जाते जेथे डास मुबलक प्रमाणात असतात. फॅक्टरी-प्रजनित डास मादी डासांमध्ये मिसळतात आणि त्यांची प्रजनन क्षमता नष्ट करतात. मग त्या भागात डास कमी होऊ लागतात आणि यामुळे रोगांना प्रतिबंध होतो.

डासांची निर्मिती करणारा हा चिनी कारखाना जगातील सर्वात मोठा कारखाना आहे. हा कारखाना 3500 चौरस मीटरमध्ये पसरलेला आहे. यात 04 मोठ्या कार्यशाळा आहेत. प्रत्येक कार्यशाळेमध्ये दर आठवड्याला दोन दशलक्ष डासांची निर्मिती होते.

पूर्वी हे डास फक्त ग्वांगझूसाठी तयार केले जात होते, कारण दरवर्षी येथे डेंग्यू पसरतो. आता इथे डासांवर बऱ्याच प्रमाणात नियंत्रण आले आहे त्यामुळे रोगांवरही नियंत्रण आले आहे. आता या कारखान्यातून डासांची निर्मिती केल्यानंतर त्यांना चीनच्या इतर भागातही पाठवले जात आहे.

हे फॅक्टरी-पैदास करणारे डास खूप आवाज करतात पण ते एका ठराविक वेळेनंतर मरतात. त्यांच्याकडून कोणत्याही प्रकारे रोग पसरण्याचा धोका नाही.

कारखान्यात पैदास केलेले सर्व डास हे नर आहेत. या डासांची जनुके प्रयोगशाळेत बदलली जातात, हा चिनी प्रकल्प इतका यशस्वी झाला आहे की चीन ब्राझीलमध्ये असाच कारखाना उघडणार आहे. चीनच्या या पद्धतीला पहिल्याच चाचणीत प्रचंड यश मिळाले. ज्या भागात हे डास सोडण्यात आले होते तेथे अल्पावधीत 96 टक्के घट झाली. त्यानंतर चीनने त्याचा मोठ्या प्रमाणावर वापर सुरू केला.


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

 

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here