आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

महेंद्र प्रताप सिंह भारताचे पहिले राष्ट्रपती होते ज्यांनी अटलबिहारी वाजपेयी यांचासुद्धा पराभव केला होता..


आजच्या लेखात आपण खरा देशभक्त, क्रांतिकारी, पत्रकार, नेता आणि समाज सुधारक राजा महेंद्र प्रताप सिंह यांच्याबद्दल बोलणार आहोत. राजा महेंद्र प्रताप सिंह अशी व्यक्ती आहे ज्यांचे देशाचे स्वातंत्र्य शिक्षण आणि सामाजिक सुधारणा क्षेत्रात मोठे योगदान आहे. मात्र,काळाने अशा व्यक्तीचा महान वारसा देश विसरला हे दुर्दैवी आहे.

राजा महेंद्र प्रताप सिंह हिंदू-मुस्लिम ऐक्याच्या बाजूने होते. त्यांनी अलिगढ मुस्लिम विद्यापीठासाठी आपली जमीन दान केली. याशिवाय राजा महेंद्र प्रताप सिंह यांनी ब्रिटिश खेळाडूंचे रणशिंग फुंकताना अफगाणिस्तानात भारताच्या पहिल्या तात्पुरत्या सरकारची घोषणा केली ज्याचे अध्यक्ष ते स्वतः बनले.

new google

महेंद्र प्रताप सिंह

याशिवाय देशाच्या स्वातंत्र्यानंतर राजा महेंद्र प्रताप सिंह यांनीही निवडणूक लढवली ज्यात ते अटलबिहारी वाजपेयींना पराभूत करून लोकसभा खासदार झाले. या निवडणुकीत अटलबिहारी वाजपेयींचा जामीनही जप्त करण्यात आला.

आजच्या लेखात आपण जाणून घेऊया की राजा महेंद्र प्रताप सिंह कोण होते? आणि देशाचे स्वातंत्र्य आणि सामाजिक सुधारणात त्यांचे काय योगदान होते. यासह, आम्ही राजा महेंद्र प्रताप सिंह यांचे कुटुंब आणि त्यांच्याशी संबंधित इतर गोष्टींबद्दल देखील माहिती देणार आहोत.


हेही वाचा:

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

या 3 भारतीय खेळाडूंनी आतापर्यंत विश्व चषक स्पर्धेतील ‘गोल्डन बॅट’ जिंकलीय..!


राजा महेंद्र प्रताप सिंह यांचा जन्म 1 डिसेंबर 1886 रोजी मुरसान येथील राजा बहादूर घनश्याम सिंह यांच्याकडे झाला. महेंद्र प्रताप सिंह हे त्यांच्या वडिलांचे तिसरे अपत्य होते. त्यांच्या दोन मोठ्या भावांची नावे दत्तप्रसाद सिंह आणि बलदेव सिंह होती. महेंद्र प्रताप सिंह यांचे बालपणीचे नाव खरग सिंह होते. वयाच्या 3 व्या वर्षी खराग सिंह यांना हातरसचा राजा हरिनारायण यांनी दत्तक घेतले कारण त्यांना मूलबाळ नव्हते त्यानंतर त्यांचे नाव खडग सिंगवरून बदलून महेंद्र प्रताप सिंह करण्यात आले.

राजा हरिनारायण यांनी दत्तक घेतल्यानंतरही महेंद्र प्रतापसिंह काही वर्षे मुरसानमध्ये राहिले जेणेकरून हरिनारायणच्या मालमत्तेच्या लोभामध्ये कोणीही महेंद्र प्रतापला हानी पोहचवू नये. जोपर्यंत शिक्षणाचा प्रश्न आहे महेंद्र प्रताप यांनी अलीगढमधील सय्यद साहब यांनी स्थापन केलेल्या शाळेतून बीए पूर्ण केले आहे. किंबहुना राजा बहादूर घनश्याम सिंह आणि सय्यद साहिब यांच्यामध्ये खूप मैत्री होती आणि फक्त सय्यद साहिबांच्या सांगण्यावरून राजा बहादूर घनश्याम सिंह यांनी महेंद्र प्रताप यांना शिक्षणासाठी अलीगढला पाठवले. दुसरीकडे सुमारे 8 वर्षांच्या वयानंतर महेंद्र प्रताप सिंह हातरसला गेले होते आणि नंतर हातरस राज्याचे राजा झाले.

1901 मध्ये वयाच्या 14 व्या वर्षी महेंद्र प्रताप सिंह यांचा विवाह बलवीर कौरशी झाला जींद नरेश महाराज रणवीर सिंह यांची धाकटी बहीण. महेंद्र प्रताप यांच्या लग्नासाठी दोन विशेष गाड्या मथुरा स्थानकातून जिंदकडे निघाल्या होत्या. या लग्नात जिंद किंगने त्यावेळी तीन लाख पंचाहत्तर हजार (3,75,000) रुपये खर्च केले होते. त्याच वेळी हुंड्यात इतके दिले गेले की वृंदावनच्या महालाचे विशाल अंगण देखील पूर्णपणे भरले गेले. नंतर महेंद्र प्रताप यांनी अनेक गोष्टी नातेवाईक आणि जनतेमध्ये वाटल्या होत्या. सन 1909 मध्ये महेंद्र प्रताप सिंह यांना मुलगी झाली तर 1913 मध्ये मुलगा झाला.

महेंद्र प्रताप सिंह

महेंद्र प्रताप सिंह यांची देशभक्ती

महेंद्र प्रताप सिंह यांनी लहान वयातच देश -विदेशात खूप प्रवास केला होता. यामुळे देशाच्या स्वातंत्र्याचा प्रकाश त्याच्या मनात जागृत झाला. 1906 मध्ये, जींदच्या राजाच्या इच्छेविरोधात, महेंद्र प्रताप सिंह कोलकाता येथे भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसच्या अधिवेशनात उपस्थित होते.

यानंतर 1909 मध्ये राजा महेंद्र प्रताप यांनी वृंदावनातच देशातील पहिले तांत्रिक शिक्षण केंद्र प्रेम महाविद्यालयाची स्थापना केली. या महाविद्यालयाच्या उद्घाटनासाठी मदन मोहन मालवीय आले होते. राजा महेंद्र प्रताप यांना आपली सर्व संपत्ती प्रेम महाविद्यालयाला दान करायची होती  परंतु मदन मोहन मालवीय यांनी नकार दिल्यानंतर त्यांनी आपली अर्धी संपत्ती महाविद्यालयाला दान केली.

केवळ प्रेम महाविद्यालयालाच नाही तर राजा महेंद्र प्रताप यांनी 1916 साली आपली जमीन BHU ला दान केली. यानंतर1929 मध्ये राजा महेंद्र प्रताप यांनी अलिगड मुस्लिम विद्यापीठासाठी आपली जमीन दिली.

राजा महेंद्र प्रताप सिंह हे हिंदू-मुस्लिम ऐक्याचे कट्टर पुरस्कर्ते होते. अलीगढमध्ये शिकत असताना त्यांनी मुस्लिम धर्म जवळून ओळखला होता. महेंद्र प्रताप जेव्हा जेव्हा परदेशात जात असत, तेव्हा त्यांना मुस्लिम देशांचे राजे आणि लोकांकडून पूर्ण पाठिंबा मिळत असे. 1912 मध्ये तुर्कीचे बल्गेरिया आणि ग्रीसशी युद्ध झाले. या युद्धानंतर अलीगढचे काही मुस्लिम विद्यार्थी आणि डॉक्टर अन्सारी तुर्कीला गेले. राजा महेंद्र प्रताप यांना जेव्हा कळले तेव्हा ते जखमींची सेवा करण्यासाठी तुर्कीलाही गेले.

भारताचे पहिले तात्पुरते सरकार स्थापन केले.

राजा महेंद्र प्रताप सिंह देशाच्या स्वातंत्र्यासाठी जर्मनीला गेले आणि तेथील शासकाकडून मदत मागितली. यावर जर्मनीच्या शासकाने त्याला सर्व शक्य मदतीचे आश्वासन दिले. यानंतर राजा महेंद्र प्रताप यांनी अफगाणिस्तानात जाऊन भारताचे पहिले तात्पुरते सरकार स्थापन केले. राजा महेंद्र प्रताप सिंह स्वतः या सरकारचे अध्यक्ष बनले आणि मौलाना बरकतुल्ला खान यांना पंतप्रधान केले. राजा महेंद्र प्रताप सिंह यांनी 1920 ते 1946 पर्यंत परदेश प्रवास केला.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

 

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here