आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

देशातील या 4 महान व्यक्तींना योग्यता असूनदेखील भारतरत्न पुरस्कार दिला गेला नाही….


भारतरत्न पुरस्कार हा आपल्या देशातील सर्वात मोठा आणि सन्माननीय पुरस्कार मानला जातो. हा सन्मान त्या व्यक्तीला दिला जातो ज्याने देशाची सर्वोच्च सेवा केली आहे. मात्र दुर्लक्षामुळे काही महान व्यक्तींना हा पुरस्कार देण्यात आलेला नाही. पण जर पाहिले तर ते त्या पुरस्काराचे योग्य पात्र होते. आज आम्ही तुम्हाला काही महान व्यक्तींबद्दल सांगणार आहोत ज्यांना भारतरत्न पुरस्कार मिळण्याचा हक्क होता पण त्यांना तो पुरस्कार देण्यात आला नाही.

महात्मा गांधी : जेव्हा जेव्हा देशाची सर्वोच्च सेवा करण्याचा विचार येतो, तेव्हा राष्ट्रपिता महात्मा गांधी यांचे नाव प्रथम घेतले जाते, परंतु देशाच्या स्वातंत्र्यात महत्त्वपूर्ण योगदान देणाऱ्या बापूंना हा पुरस्कार देण्यात आला नाही हे आश्चर्यकारक आहे.

new google

भारतरत्न पुरस्कार

सरकार यामागे एक विचित्र तर्क देते ते म्हणतात की महात्मा गांधींचा दर्जा भारतरत्न पेक्षा खूप मोठा आहे. गांधीजी हे राष्ट्रपिता आहेत त्यामुळे त्यांना या पुरस्काराची गरज नाही. पण आमचा असा विश्वास आहे की महात्मा गांधी अशी व्यक्ती होती जी कोणत्याही पुरस्कार किंवा सन्मानासाठी इच्छुक नव्हती.


हेही वाचा:

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

या 3 भारतीय खेळाडूंनी आतापर्यंत विश्व चषक स्पर्धेतील ‘गोल्डन बॅट’ जिंकलीय..!


 

मेजर ध्यानचंद: एक काळ होता जेव्हा भारताची ओळख फक्त दोन लोकांशी होती प्रथम बापू आणि दुसरा हॉकीपटू ध्यानचंद. ध्यानचंद्र ज्यांना हॉकीचे जादूगार म्हटले जाते त्यांनी भारताला ऑलिम्पिकमध्ये सलग तीन सुवर्णपदके मिळवून दिली आहेत. मेजर ध्यानचंद यांना आजपर्यंत भारतरत्न पुरस्कार देण्यात आलेला नाही.

जेव्हा भारत गुलामीचे जीवन जगत होता तेव्हा ध्यानचंद यांनी लोकांना अभिमान वाटण्याच्या अनेक संधी उपलब्ध करून दिल्या. जर्मनीचा हुकूमशहा हिटलर ध्यानचंदच्या खेळांबद्दल खूप वेडा होता. त्यांनी जर्मन नागरिकत्वाच्या बदल्यात ध्यानचंद यांना अनेक प्रलोभनेही दिली होती.

पण ध्यानचंदांनी त्यांच्या कोणत्याही प्रस्तावाची अंमलबजावणी केली नाही. त्यांनी आपल्या देशासाठी खूप काही केले, तरीही सरकारनेत्यांना भारतरत्न देण्यायोग्य समजले नाही.

मोहम्मद रफी: आपल्या मखमली आवाज आणि गाण्यांद्वारे भारतीय चित्रपट सजवणारे मोहम्मद रफी साहब यांनीही इच्छित पुरस्कार सोडला. त्यांच्या मधुर आवाजाचा प्रतिध्वनी संसदेपर्यंत पोहोचू शकला असता तर त्यांना नक्कीच भारतरत्न पुरस्कार दिला गेला असता.

पण ज्या वेळी लता मंगेशकर यांना भारतरत्न प्रदान करण्यात आले त्यावेळी मोहम्मद रफीना पुरस्कार मिळेल अशी आशा होती पण ते होऊ शकले नाही.

भारतरत्न पुरस्कार

डॉ मनमोहन सिंग: ज्या वेळी भारताची अर्थव्यवस्था बुडण्याच्या मार्गावर होती आणि आपल्याला परदेशी बँकांमध्ये आपले सोने गहाण ठेवण्यास भाग पाडले गेले. त्या वेळी डॉ. मनमोहन सिंग 1991 मध्ये देशाचे अर्थमंत्री झाले. मनमोहन यांनी देशाची अर्थव्यवस्था खुल्या बाजारातील अर्थव्यवस्था बनवली. त्यांच्या या उपक्रमामुळे मोठ्या प्रमाणावर परकीय भांडवल आपल्या देशात आले आणि नवीन रोजगारही निर्माण झाले.

एवढेच नाही तर करोडो लोक दारिद्र्यरेषेच्यावर आले होते. जगात एकाच वेळी जास्तीत जास्त लोकांना दारिद्र्य रेषेच्या वर आणण्यासाठी मनमोहन सिंग यांचे हे पाऊल उपयोगी ठरले.

त्यांच्या पुढाकारानंतर ते 10 वर्षे देशाच्या पंतप्रधानपदावर राहिले. जेव्हा जग मंदीच्या गर्तेत होते तेव्हा आपला देश त्यापासून अछूत राहिला ज्याचे संपूर्ण श्रेय मनमोहन सिंग जी यांना जाते. अनेक कामगिरी करूनही त्यांना आजपर्यंत भारतरत्न देण्यात आलेले नाही.

अश्या या महान व्यक्तींना आजपर्यंत भारतरत्न का दिला गेला नाही हे खर तर न समजण्यासारख कोड आहे.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

 

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here