आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

तालिबानने अफगाणिस्तानात लागू केलेला शरिया कायदा नक्की कसा आहे?


जसे आपल्याला माहित आहे की भारत एक धर्मनिरपेक्ष राष्ट्र आहे. भारतात सर्व धर्म समानतेने पाहिले जातात. भारतातील सर्व लोकांसाठी एक समान नियम आहे. भारतात जे काही कायदे बनले आहेत, ते कोणत्याही विशिष्ट धर्माकडे पाहून बनलेले नाहीत. भारतीय राज्यघटनेत सर्व लोकांना पूर्ण स्वातंत्र्यासह त्यांचे जीवन जगण्याचे स्वातंत्र्य देण्यात आले आहे. मात्र,जर एखादी व्यक्ती चुकीची गोष्ट करत असेल तर त्याला भारतीय राज्यघटनेनुसार शिक्षाही होते.

तालिबानने अफगाणिस्तानवर कब्जा केल्यानंतर सर्वच राजकीय गणिते बदलली आहेत. यात प्रामुख्याने चर्चेत आलाय तो शरीया कायदा.हा कायदा नक्की काय आहे? त्यात असलेल्या शिक्षा एवढ्या कठोर का आहेत. याबद्दल आपण आजच्या या लेखात सविस्तर रित्या जाणून घेणार आहोत..

new google

शरिया कायदा

खरं तर आपल्या देशात वेगवेगळ्या प्रसंगी देशात अनेक वेळा शरिया कायदा किंवा शरिया कायदा लागू करण्याची मागणी करण्यात आली आहे. याची दोन मुख्य कारणे आहेत. पहिले कारण म्हणजे अशी वादग्रस्त मागणी काही मुस्लिम संघटना किंवा मुस्लिम कट्टरपंथीयांकडून केली जाते किंवा कधीकधी देशाच्या कमकुवत कायद्याच्या दरम्यान शरिया कायदा किंवा शरिया कायदा आणण्याची चर्चा होते आणि कमी शिक्षेची नोंद असलेल्या कायद्याच्या बदल्यात ही हा कायदा लागू करण्याची मागणी कट्टरपंथी अनेक वेळा करतात.

वास्तविक आपल्या देशाचा कायदा इतका कडक नाही. गुन्हेगारांना न्याय मिळवून देण्यासाठी वर्षे लागतात. कधीकधी गुन्हेगार कायद्याच्या कमकुवतपणाचा फायदा घेऊन पळून जातात. अशा परिस्थितीत,देशात शरिया कायदा किंवा शरिया कायदा आला तर गुन्हेगारांना लगाम घातला जाईल,अशी अनेकांच म्हणण आहे.

शरिया कायदा काय आहे?

शरिया कायदा  हा इस्लामी समाजात राहण्यासाठी नियमांचा एक संच आहे. जगभरातील इस्लामिक समाज हे शरिया कायद्यानुसार चालवले जातात. तथापि शरिया कायद्याबाबत अनेक मतभेद आहेत. शरिया कायदा मुसलमानाने त्याचे सामाजिक, धार्मिक, राजकीय, आर्थिक आणि सांस्कृतिक जीवन कसे जगावे याचे वर्णन करते. याशिवाय शरिया कायद्यात गुन्हे करण्यासाठी कठोर शिक्षेची तरतूद आहे.

जरी सर्व धर्माच्या जातींच्या लोकांना भारतात राहण्याचा समान अधिकार देण्यात आला आहे परंतु मुस्लिम धर्मात विश्वास असणाऱ्या लोकांना घरगुती, कुटुंब, लग्न, घटस्फोट, मुले, पती -पत्नी, पालक यांच्याशी निगडित बाबींचे निराकरण करण्यासाठी शरिया कायद्याच्या काही गोष्टी मानतात. मात्र गुन्हेगाराला शिक्षा देण्यासाठी भारतीय कायद्यांचे पालन केले जाते.

शरिया कायदा कसा बनवला गेला?

माध्यमांच्या अहवालानुसार सातव्या शतकात अरबस्तानात इस्लामचा प्रसार झाल्यावर कुराणचे नियम तेथे राहणाऱ्या आदिवासी समाजावर शासन करू लागले. अशा प्रकारे कुराणमध्ये नमूद केलेल्या आणि अलिखित प्रथांना शरिया कायदा किंवा शरिया कायदा म्हणतात.

शरिया कायदा

शरिया कायदा किंवा शरिया कायद्यातील शिक्षेचे नियम अतिशय कडक आहेत. शरिया कायद्यातील बलात्कार हा सर्वात वाईट गुन्हा मानला जातो. शरिया कायद्यानुसार बलात्काराच्या गुन्हेगाराला सार्वजनिकरित्या फाशीची शिक्षा दिली जाते. त्याचा जाहीरपणे शिरच्छेद केला जातो. शरिया कायद्यानुसार चोरी करणाऱ्या व्यक्तीचे हात कापले जातात.

या व्यतिरिक्त जर पत्नीचाकोण्या पर पुरुषाशी शारीरिक संबंध असेल तर ती स्त्री मरेपर्यंत दगडाने मारली जाते. स्त्रीने पुरुषाचा अपमान केल्याबद्दल महिलेला 70-100 चाबकाची शिक्षा दिली जाते. सौदी अरेबियामध्ये देशद्रोहाच्या प्रकरणात 37 लोकांनी एकत्र शिरच्छेद केल्याच्या बातम्याही आल्या होत्या. या व्यतिरिक्त सौदी अरेबियातून अंमली पदार्थ तस्करांना जाहीरपणे शिरच्छेद करून ठार मारल्याच्या बातम्याही आल्या आहेत.

हाच कायदा आता तालिबानने अफगाणिस्तानात लागू केल्यामुळे तेथील सामान्य नागरिकांना या कायद्यासह जीवन जगाव लागनार आहे.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

 

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here