आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

10 क्रांतिकारकांनी एकत्र येऊन घडवलेल्या चाकोरी कांडानेब्रिटीश राजवट पुरती हादरली होती…


आपल्या देशाच्या अनेक शूर क्रांतिकारकांनी आपल्या स्वातंत्र्यासाठी आपल्या प्राणांची आहुती दिली आहे. क्रांतिकारकांनी ब्रिटिशांच्या विरोधात वेगवेगळ्या वेळी अनेक ठिकाणी उठाव केले. भारताला स्वातंत्र्य करण्यात अनेक सैनिकांनी आपल्या प्राणांची सुद्धा आहुती दिली.

इतिहासात अश्याच काही घटनांच्या नोंदी आहेत ज्या भारताच्या स्वातंत्र्य लढ्याशी संबंधित आहेत. अशीच एक घटना म्हणजे ‘चाकोरी कांड’. याच चाकोरीच्या कांडमुळे ब्रिटीश सरकार पुरते हदरून गेले होते..

new google

चाकोरी कांड घटनेत प्रामुख्याने रामप्रसाद बिस्मिल, अशफाक उल्ला खान, राजेंद्रनाथ लाहिरी, ठाकूर रोशन सिंह यांच्यासह एकूण दहा क्रांतिकारकांची नावे घेतली जातात ज्यांनी हे कार्य केले.

मात्र आजही काकोरी घटनेबाबत लोकांच्या मनात अनेक प्रश्न आहेत. उदाहरणार्थ, काकोरी घटना काय आहे?  काकोरी घोटाळा कधी झाला?  काकोरी घटना कुठे घडली ? काकोरी घटनेचा नायक कोण होता? आणि काकोरी घटनेनंतर कोणत्या क्रांतिकारकांना फाशी देण्यात आली?

1922 Chaura Chauri Incident And Unforgettable Kakori - 1922 चौरी-चौरा कांड: इतिहास में अविस्मरणीय काकोरी - Amar Ujala Hindi News Live

या अश्या प्रश्नांची उत्तर आज आपण या लेखाच्या माध्यमातून जाणून घेणार आहोत आणि तुम्हाला याबद्दल संपूर्ण अशी माहिती देणार आहोत..

महात्मा गांधींनी देशाच्या स्वातंत्र्यासाठी असहकार चळवळ सुरू केली त्या वर्षी  देशभरातील लोकांनी या चळवळीत सक्रिय सहभाग घेतला. काही वर्षांतच ही चळवळ शिगेला पोहोचली. वर्ष 1922 मध्ये काही आंदोलकांनी गोरखपूरच्या एका पोलीस ठाण्याला घेराव घातला आणि आग लावली. या घटनेत 20 हून अधिक पोलिसांचा मृत्यू झाला. या घटनेला “चौरी-चौरा कांड”असेही म्हणतात.


हेही वाचा:

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

या 3 भारतीय खेळाडूंनी आतापर्यंत विश्व चषक स्पर्धेतील ‘गोल्डन बॅट’ जिंकलीय..!


महात्मा गांधी अहिंसेचे पुजारी होते आणि चौरी-चौरा घटनेमुळे ते खूप दुखावले गेले. या घटनेनंतर त्यांनी असहकार आंदोलन मागे घेतले. यामुळे संपूर्ण देशात निराशेचे वातावरण निर्माण झाले. विशेषतः तरुण क्रांतिकारकांना यातून मोठा धक्का बसला.

तरुण क्रांतिकारकांना असे वाटायचे की जर ब्रिटिशांना या देशातून हाकलून लावायचे असेल तर आपल्याला शस्त्रे उचलावी लागतील. म्हणून त्यांनी एक संघटना स्थापन केली.

शचिंद्रनाश सन्याल यांच्या नेतृत्वाखाली हिंदुस्थान रिपब्लिकन असोसिएशनची स्थापना झाली. योगेशचंद्र चॅटर्जी, रामप्रसाद बिस्मिल, सचिंद्रनाथ बक्षी, चंद्रशेखर आझाद आणि भगतसिंग सारखे महान क्रांतिकारी या संघटनेत सामील झाले. आता या संस्थेच्या लोकांसमोर शस्त्रे खरेदीचे पैशाचे आव्हान होते. अशा परिस्थितीत क्रांतिकारकांनी डकैती करून पैशाचे व्यवस्थापन करण्यास सुरुवात केली.

मात्र यामुळे ब्रिटिश सरकारने त्यांना  चोर म्हणत बदनामी करण्यास सुरुवात केली. अशा परिस्थितीत क्रांतिकारकांनी ठरवले की आता फक्त सरकारी तिजोरी शस्त्रे खरेदी करण्यासाठी लुटली पाहिजे. यासाठी क्रांतिकारकांनी एक योजना बनवली.

चाकोरी कांड

9 ऑगस्ट 1925 रोजी सरकारी तिजोरी घेऊन जाणारी ट्रेन काकोरी स्थानकावरून निघाली. ट्रेन सुरू झाल्यानंतर थोड्याच वेळात क्रांतिकारकांनी बंदुकीच्या धाकाने ट्रेन थांबवली आणि गार्डला ओलीस ठेवले. यानंतर क्रांतिकारकांनी रेल्वेतील  लोकांना समजावून सांगितले की कोणालाही काहीही होणार नाही ते फक्त त्यांच्या जागी शांत बसले पाहिजेत.

यानंतर इतर क्रांतिकारकांनी सरकारी तिजोरी लुटली. या दरम्यान दोन्ही बाजूंनी गोळ्याही झाडल्या गेल्या. दरम्यान एक प्रवासी रेल्वेतून उतरला आणि गोळ्या लागल्याने त्याचा मृत्यू झाला. या घटनेला काकोरी घटना म्हणतात.

काकोरीची घटना 10 क्रांतिकारकांनी एकत्र येऊन केली होती. त्यात शचिंद्रनाथ सन्याल, रामप्रसाद बिस्मिल, राजेंद्रनाथ लाहिरी, रोशन सिंह, मन्मथनाथ गुप्ता, जोगेशचंद्र चॅटर्जी, गोविंद चरणकर, सुरेशचंद्र भट्टाचार्य, राजकुमार, विष्णु शरण डब्लिस, रामदुलारे, अशफाक उल्ला खान यांचा समावेश होता.

याशिवाय इतर क्रांतिकारकांनीही या घटनेत सहकार्य केले होते. काकोरी घटनेत 4601 रुपये क्रांतिकारकांच्या हातात आले होते त्यावेळी ती मोठी रक्कम असायची.

काकोरीच्या घटनेमुळे ब्रिटीश राजवट मुळापासून हादरली होती. 40 लोकांना घाईघाईत अटक करण्यात आली . यानंतर प्रकरण न्यायालयात गेले आणि राम प्रसाद बिस्मिल, अशफाक उल्ला खान, राजेंद्र लाहिरी, ठाकूर रोशन सिंह यांना फाशीची शिक्षा सुनावण्यात आली. याशिवाय अनेक क्रांतिकारकांना 14 वर्षे तुरुंगवास भोगावा लागला. सरकारचे साक्षीदार बनल्यावर 2 क्रांतिकारकांची सुटका झाली.

17 डिसेंबर 1927 रोजी राजेंद्र लाहिरीला प्रथम गोंडा तुरुंगात फाशीची शिक्षा सुनावण्यात आली. यानंतर रामप्रसाद बिस्मिलला गोरखपूर तुरुंगात फाशी देण्यात आली. त्यानंतर अशफाक उल्ला खान आणि रोशन सिंग यांना फाशी देण्यात आली. मात्र, चंद्रशेखर आझाद शेवटपर्यंत पोलिसांपासून दूर राहिले. चंद्रशेखर आझाद 27 फेब्रुवारी 1931 रोजी अलाहाबादच्या अल्फ्रेड पार्कमध्ये ब्रिटिशांशी लढताना शहीद झाले.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

 

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here