आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

भारताच्या या महिला स्वातंत्र्यसैनिकाला इंग्रज अधिकारी सुद्धा घाबरत असतं…


भारताच्या स्वातंत्र्य लढ्यात अनेक स्वातंत्र्यसैनिकांनी आपल्या जीवाच बलिदान दिले आहे. साधारणतः मोजक्याच स्वातंत्र्यसैनिकांना भारताच्या इतिहासात प्रचंड ओळख मिळाली. परंतु काही असेही सैनिक होते ज्याचं स्वतंत्र्यलढ्यातील कार्य अतुलनीय होते परंतु इतिहासात त्यांची जास्त ओळख ठेवली गेली नाही.

आजच्या लेखात आम्ही प्रसिद्ध महिला स्वातंत्र्य सेनानी आणि ईशान्येकडील राज्यांच्या क्रांतिकारी राणी गाइदिन्ल्यू बद्दल बोलणार आहोत. भारताच्या स्वातंत्र्यासाठी राणी गायिडलियूने खूप योगदान दिले आहे.जरी हे खरे आहे की इतिहासाच्या पुस्तकांमध्ये राणी गाइदिन्ल्यूला इतर स्वातंत्र्य सैनिकांना मिळालेली जागा कधीच मिळाली नाही. आजही देशातील बऱ्याच लोकांनी राणी गाइदिन्ल्यू यांचे नावही ऐकले नाही.

स्वातंत्र्यसैनिक

आज या लेखात जाणून घेऊया की राणी गाइदिन्ल्यू कोण होती? आणि देशाच्या स्वातंत्र्यासाठी त्याने कसे आणि काय योगदान दिले. तिने किती वर्षे तुरुंगात काढली?


हेही वाचा:

पंजाब किंग्जचा फलंदाज निकोलस पुरनच्या नावावर ‘या’ लाजिरवाण्या विक्रमाची झाली नोंद…

लोकप्रियतेत शाहरुख खानला टक्कर देतोय हा दाक्षिणात्य हिरो:  पायलट म्हणून करतोय काम.

या 3 भारतीय खेळाडूंनी आतापर्यंत विश्व चषक स्पर्धेतील ‘गोल्डन बॅट’ जिंकलीय..!


 

राणी गाइदिन्ल्यू यांचा जन्म 26 जानेवारी 1915 रोजी मणिपूरच्या तामेंग्लॉंग जिल्ह्यातील नुंगकाओ गावात झाला. त्या वेळी ब्रिटिश मिशनऱ्यांनी नागा जमातींच्या इच्छेविरुद्ध त्यांचे जबरदस्तीने धर्मांतर केले. हाईपो जाडोनांग राणी गेगाइदिन्ल्यूचा चुलत भाऊ आणि कुळाचा आध्यात्मिक नेता यांनी उपस्थित केला.

जेव्हा राणी गाइदिन्ल्यू 13 वर्षांची होती तेव्हा तिने हायपो जाडोनांगने सुरू केलेल्या सामाजिक-धार्मिक चळवळीत भाग घ्यायला सुरुवात केली.

या चळवळीच्या माध्यमातून ब्रिटिश राजवटीविरोधात आवाज उठवण्यात आला. या चळवळीचे घोषवाक्य होते’आम्ही एक मुक्त लोक आहोत गोऱ्यांनी आमच्यावर राज्य करू नये. 1931 मध्ये ब्रिटिश राजाने मणिपुरी व्यापाऱ्यांच्या देशद्रोह आणि हत्येच्या आरोपाखाली हायपो जाडोनांगला अटक केली आणि त्याला फाशी दिली.

तिच्या भावाच्या मृत्यूनंतर राणी गाइदिन्ल्यूने चळवळीची जबाबदारी स्वीकारली. राणी गाइदिन्ल्यू यांच्या नेतृत्वाखाली ब्रिटिशांविरुद्ध अनेक गनिमी कावा सुरू झाले. जिथे ब्रिटीश सैनिकांकडे बंदुका होत्या, झेलियांग्रॉंग जमातीचे लोक त्यांच्याशी बाण आणि भाल्यांनी लढू लागले. 17ऑक्टोबर 1932 रोजी कॅप्टन मॅकडोनाल्डने राणी गाइदिन्ल्यूला अटक केली आणि त्याला जन्मठेपेची शिक्षा झाली.

सन1937 मध्ये जवाहरलाल नेहरू मणिपूरच्या दौऱ्यावर गेले होते, तेव्हा ते शिलाँग तुरुंगात गेले आणि राणी गाइदिन्ल्यू यांना भेटले आणि त्यांना मुक्त करण्याचे आश्वासन दिले. जवाहरलाल नेहरूंनीच तिला राणीची पदवी दिली आणि गाइदिन्ल्यू ‘डोंगरांची मुलगी’ असे संबोधले. जवाहरलाल नेहरूंनी राणी गाइदिन्ल्यूच्या सुटकेसाठी अनेक प्रयत्न केले परंतु ब्रिटिश राज्यकर्ते राणी गाइदिन्ल्यूने इतके भयभीत झाले होते की ते तिला कोणत्याही परिस्थितीत बाहेर पडू द्यायचे नव्हते.

राणी गाइदिन्ल्यूने जवळपास 14 वर्षे तुरुंगात घालवली. 1947 मध्ये जेव्हा देश स्वतंत्र झाला तेव्हा राणी गायदीनलीयूची सुटका झाली. देशाच्या स्वातंत्र्यानंतरही राणी गाइदिन्ल्यू  लोकांच्या भल्यासाठी काम करत राहिल्या. त्यांनी भारतीय संघराज्यात स्वतंत्र झेलियांग्रोंग प्रदेशाची मागणी केली. तथापि 60 च्या दशकात राणी गाइदिन्ल्यू यांना इतर काही नागा नेत्यांच्या विरोधामुळे भूमिगत व्हावे लागले.

आसाम  मणिपूर आणि नागालँडच्या स्थानिक लोकांसाठी मातृभूमीची मागणी करत राणी गायिडलियू यांनी एक आंदोलनही केले. त्यासाठी त्यांनी केंद्र सरकार, इंदिरा गांधी आणि राजीव गांधी यांच्याशीही चर्चा केली. 17 फेब्रुवारी 1993 रोजी वयाच्या 78 व्या वर्षी राणी गाइदिन्ल्यू यांचे निधन झाले.

स्वातंत्र्यसैनिक

राणी गेडिनलियू आज आपल्यासोबत नसतील परंतु तिचा वारसा अजूनही लोकांमध्ये जिवंत आहे. स्वातंत्र्य संग्रामातील त्यांच्या सर्व प्रयत्नांसाठी त्यांना 1972 साली ताम्र पत्र, 1982 मध्ये पद्मभूषण, 1983 मध्ये विवेकानंद सेवा पुरस्कार आणि भारत सरकारकडून मरणोत्तर बिरसा मुंडा पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले.

याशिवाय त्यांच्या सन्मानार्थ एक टपाल तिकीटही भारत सरकारने 1996 मध्ये आणि 2015 मध्ये एक स्मारक नाणे जारी केले होते.

स्वातंत्र्यसैनिक असणाऱ्या राणी गाइदिन्ल्यू यांनी भारताच्या स्वातंत्र्यासाठी अनेक कष्ट झेलले परंतु आजही अनेक लोकांना त्यांच्याबद्दल काहीही माहिती नाहीये..


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

 

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here