आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

अमेरिकेला तेलाचा पुरवठा बंद केल्याने सौदीच्या या राजाचा खून केला गेला होता…


जगाच्या इतिहासात असे अनेक राजे होऊन गेले जे आपल्यातील काही विशिष्ट गुणामुळे जगासमोर प्रसिद्ध झाले. ज्यातील काही राजे आपल्या क्रूरतेने प्रसिद्ध  झाले तर काही आपल्या दानशूरतेणे. असेही काही राजे होते जे आपल्या क्रूर स्वभावामुळे लोकांच्या आठवणीत राहिले तर काही असे न्यायप्रिय राजे होते जे आपल्या न्यायाच्या कामामुळे संपूर्ण लोकांच्या आजही आठवणीत आहेत.

असाच एक राजा होता जो आपल्या न्यायप्रिय स्वभावामुळे चांगलाच प्रसिद्ध झाला होता तो म्हणजे सौदीचा राजा शाह फैजल.

new google

सौदीचे राजा शाह फैसल 1974 मध्ये पाकिस्तानच्या दौऱ्यावर गेले  होते. त्यानंतर पाकिस्तानचे तत्कालीन राष्ट्रपती झुल्फकीर अली भुट्टो किंग शाह फैसल यांना एका मजारव घेऊन गेले होते तेथे लोकांकडून अर्पण म्हणून भरपूर पैसे दिले जात होते.

राजा

हे पाहून राजा शाह फैसल भुट्टो यांना म्हणाले की, थडगे बनवून कबरेची पूजा करणे किती चांगले झाले असते तर त्यांच्या देशात सौदी अरेबियामध्ये इस्लामचे शेवटचे पैगंबर मोहम्मद यांची कबर आहे. अशाप्रकारे तो सोने आणि चांदीने बनवलेल्या त्या कबरीची पूजा करायचा आणि भरपूर पैसे कमवायचा.


हेही वाचा…

करपका विनायक मंदिरातील दोन हात असलेल्या बाप्पांच्या मूर्तीचा इतिहास…!

WTC Final: रोहित शर्मा सोबत कोण करेल ओपनिंग? माईक हेसनने सुचवले हे नाव

ऑस्ट्रेलियाला दोनदा चॅम्पियन बनवणारे प्रशिक्षक जॉन बुकॅनन ज्युनियर बुमराहला भेटण्यासाठी उत्सुक


राजा शाह फैसल सौदीचा राजा होता जो त्याच्या प्रामाणिकपणा आणि प्रामाणिकपणासाठी प्रसिद्ध होता. न्यायासाठी विनंती करून जेव्हा कोणी त्याच्या न्यायालयात पोहोचले  तेव्हा त्याला नेहमीच न्याय दिला जात असे. जरी निर्णय सौदी राजघराण्याविरोधात असला तरी सुद्धा तो खऱ्या बाजूनेच निर्णय द्यायचा.

कदाचित राजघराण्यातील काही सदस्यांना हा न्याय आवडला नसेल.म्हणूनच एके दिवशी त्याची गोळ्या घालून हत्या करण्यात आली होती.

अशा परिस्थितीत राजा शाह फैसलच्या राजवटीच्या काळातील ह्या काही गोष्टी आपल्याला बरच शिकवून जातत.

 तो न्यायासाठी वकिली करणे आपल्या वडिलांकडून शिकला होता..

शाह फैसलचा जन्म 1906 मध्ये सौदी अरेबियाचा राजा अब्दुल अझीझ बिन अब्दुर रहमान अल सौद येथे झाला. फैसल अवघ्या पाच महिन्यांचा असताना त्याच्या आईचे निधन झाले. यानंतर आजीने त्याची काळजी घेतली. वयाच्या अवघ्या 9 व्या वर्षी फैसलने इस्लामचे सर्वात महत्वाचे पुस्तक कुराण वाचण्यास सुरुवात केली. त्याच्या आजोबांनी त्याला कुराण आणि इस्लामचे योग्य आणि खरे शिक्षण दिले. ज्याचा परिणाम असा झाला की लहानपणापासूनच त्याच्या अंतःकरणात न्याय करण्याची बाब घर करून बसली होती.

फैसल मोठा झाल्यावर त्याने वडील किंग अब्दुल अजीज यांच्याकडून राज्य कसे करावे हे शिकले. कदाचित याच कारणामुळे सौदी कुटुंब न्याय आणि कडक कायद्यांसाठी प्रसिद्ध आहे.

या राजघराण्यात फैसलने न्यायाच्या गोष्टी शिकल्या. त्याचे वडील किंग अब्दुल अझीझ सौदी अरेबियाचे राजे असूनही ते थेट त्यांच्या दरबारात पीडितांना भेटायचे आणि त्यांच्या व्यथा ऐकून न्याय करायचे. त्याचा परिणाम फैसलवरही येऊ लागला.

राजा

एका बाजूला फैसल न्यायप्रिय राजा होण्याच्या विचारात असतांना मात्र दुसऱ्या बाजूला त्याचा भाऊ या उलट वागायला सुरवात करत होता. त्याला न्याय, प्रजाहित यापेक्षा ईतर क्रूर कामात जास्त मजा येऊ लागली होती. 

जेव्हा फैसल अवघ्या 13 वर्षांचा होता,तेव्हा त्याने वडिलांसोबत ब्रिटनच्या अधिकृत भेटीवर सौदीचे नेतृत्व केले. अम्मीच्या मृत्यूनंतर फैसलने वडिलांकडून वयाच्या 15 व्या वर्षापर्यंत इस्लामिक शिक्षण घेतले होते. अब्बा अब्दुल अझीझ यांच्याकडूनही तो शिकला की गरीबांवर कोणत्याही किंमतीवर अत्याचार होऊ नये.

फैसल 20 वर्षांचा झाला तेव्हा त्याला सौदी अरेबियाच्या हिजाज प्रदेशाचे राज्यपाल बनवण्यात आले.

राज्यपाल पदावर असताना त्यांनी मोठी कामे केली. त्यानंतर तो सौदी लोकांमध्ये खूप प्रसिद्ध झाला. त्याने अगदी लहान वयात सौदी लोकांमध्ये एक वेगळी प्रतिमा निर्माण केली होती. 1930 मध्ये फैसल सौदी अरेबियाचे परराष्ट्रमंत्री झाले आणि या काळात त्यांनी अनेक महत्त्वाच्या देशांचा प्रवास केला. ज्यामध्ये प्रमुख देश ब्रिटन,अमेरिका होते.

सौदी महिलांबाबत महत्त्वाचे निर्णय

फैसल यांनी इतर देशांना सौदीमध्ये गुंतवणूक करण्यासाठी आमंत्रित केले परदेशांशी मैत्रीपूर्ण संबंध बनवले. फैसल म्हणाले की, मोठ्या शैक्षणिक संस्था बनवून काही उपयोग नाही जोपर्यंत सरकार या संस्थांच्या भल्यासाठी काही काम करत नाही. सौदीतील महिलांच्या शिक्षणावर त्यांनी उत्कृष्ट काम केले.

एवढेच नाही तर त्यांनी सौदीमध्ये माध्यमांची स्थापना केली. त्यांच्या कार्यकाळात सौदीमध्ये मीडिया वाहिन्या सुरू झाल्या हे जाणून आश्चर्य वाटेल. यानंतर त्यांनी सौदीतील गुलामगिरी समाप्त केली. तसेच,फैसल यांनी त्यांच्या कार्यकाळात सौदीमध्ये वर्णद्वेष वाढू दिला नाही.

सौदी अरेबियाचे राजा अब्दुल अझीझ यांचे 1953 मध्ये निधन झाले. त्यानंतर फैझलचा भाऊ सौदच्या हातात सौद कुटुंबाची कमान आली.परंतु फैसलचा भाऊ सौद त्याच्या तुलनेत अगदी उलट होता. त्यांचा शाही जीवन जगण्यावर विश्वास होता, तर फैसलसाठी न्याय हा सरकारपेक्षा अधिक होता आणि देशातील जनता अधिक प्रिय होती.

अब्बाच्या मृत्यूनंतर भाई सौदने सरकारी तिजोरी लुटण्यास सुरुवात केली. सौदी लोकांसाठी शाही खजिन्याची रक्कम सौदाने तो आपला छंद पूर्ण करण्यासाठी खर्च करण्यास सुरुवात केली. काही दिवसातच सौदी अरेबियाला करोडो रुपयांचे कर्ज मिळाले. त्यानंतर सौदने अमेरिकेला स्वस्त दरात तेल विकण्यास सुरुवात केली. ज्यामुळे सौदी राज्य आर्थिक रित्या कमकुवत होत गेले.

अशा परिस्थितीत एक दिवस जेव्हा सौद त्याच्या उपचारासाठी युरोपला गेला तेव्हा फैसलने संपूर्ण मंत्रिमंडळ बदलले. राजघराण्यातील लोकांना काढून टाकून तेथील सामान्य लोकांना प्राधान्य देण्यात आले.

परत आल्यानंतर या संदर्भात दोन भावांमध्ये वाद झाला. त्यानंतर सौद इजिप्तला गेला आणि तेथील रेडिओ कार्यक्रमाच्या मदतीने फैसलाला वाईट म्हणू लागला.. यानंतर फैसलने त्याच्या भावाचे नागरिकत्व रद्द केले. 1964 मध्ये फैसल यांनी सौदी राजा म्हणून शपथ घेतली.

1973 मध्ये  जेव्हा अरब-इस्रायल युद्धादरम्यान अमेरिकेने इस्रायलला मदत केली तेव्हा फैसलने प्रथम अमेरिकेचा तेल पुरवठा बंद केला.

तेल पुरवठा बंद झाल्यानंतर अमेरिकेने सौदीवर हल्ला करण्याचा इशारा दिला. यावर फैसल म्हणाला की आपले पूर्वज वाळवंटातून आले आहेत. गरम वाळूवर खजूर आणि पाणी पिऊन आपण जगू शकणारे लोक आहोत. अमेरिका तेलाशिवाय जगू शकत नाही. फैसलने आपल्या राजवटीत सौदी अरेबियात विमानतळ बांधले आणि वाळवंटातील रस्त्यांचे बांधकाम सुरू केले.

शाह फैसल यांच्या नेतृत्वाखाली सौदी अरेबिया खूप प्रगती करत होता. त्याने सरकारी खजिना सौदी लोकांसाठी उघडला. 1955 मध्ये त्यांनी भारताला भेट दिली आणि तत्कालीन पंतप्रधान जवाहरलाल नेहरू यांची भेट घेतली.

राजा

25 मार्च 1975 रोजी राजा शाह फैसल आपल्या दरबारात सौदी लोकांच्या समस्या ऐकत होता. या दरम्यान,त्याचा पुतण्या प्रिन्स फैसल देखील त्या बैठकीत होता. शाह जेव्हा त्याला भेटण्यासाठी त्याच्याकड गेला तेव्हा त्याने पिस्तूल काढून गोळी झाडली. गोळी लागताच ते खाली पडले. त्यांना तातडीने रुग्णालयात नेण्यात आले परंतु तेथे डॉक्टरांनी त्यांना मृत घोषित केले.

त्याच वर्षी 18 जून रोजी सौदीमध्ये हत्येप्रकरणी प्रिन्स फैसलला न्यायालयाने फाशीची शिक्षा सुनावली होती. सौदी सार्वभौमत्व कायद्यांतर्गत राजकुमार फैसलचा 18 जून 1975 रोजी वयाच्या 31 व्या वर्षी सार्वजनिक ठिकाणी शिरच्छेद करण्यात आला.

असे मानले जाते की अमेरिकेला तेल पुरवठा बंद करण्याचा निर्णय शहा फैसलच्या मृत्यूला कारणीभूत होता.


आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

 

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here