आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

नेपोलियन बोनापार्टचा पराभव हा ब्रिटीश सैन्यामुळे नाही तर या ज्वालामुखीमुळे झाला होता…


जगाच्या इतिहासामध्ये अश्या अनेक घटना आहेत ज्याचं ऐतिहासिक असे खूप महत्व आहे. मग त्यात काही युद्ध सुद्धा आलेच. इतिहासातील अनेक युद्ध हे आपले वर्चस्व सिद्ध करण्यासाठी लढले गेले होते.

प्रत्येक ऐतिहासिक घटनेची काही ना काही कथा आणि तथ्ये त्याच्याशी निगडित असतात, ज्यामुळे त्या घटनेचे महत्त्व वाढते. अशीच एक घटना वॉटरलूच्या लढाईदरम्यान घडली.

new google

हे युद्ध नेपोलियन आणि ब्रिटीश-पर्शियन यांच्यामध्ये झाले होते. या युद्धात नेपोलियनचा पराभव झाला जो त्याचा कारकिर्दीतील सर्वांत मोठा पराभव होता. युद्धात नेपोलियनच्या पराभवाची कारणे शोधण्यासाठी अनेक इतिहासकार अनेक वर्षे अभ्यास केला. त्यानंतर पुरावे समोर आले की नेपोलियनच्या पराभवाचे खरे कारण माउंट तंबोराचा ज्वालामुखी होता, जो युद्धाच्या 2 महिने आधी उफाळून आला होता.

बेमौसम बरसात की वजह से हारा था 'यूरोप का बादशाह' - BBC News हिंदी

हो, वाचताय ते खरच आहे. नक्की कस ते जाणून घेऊया सविस्तर..

युद्धाच्या काही महिने अगोदर झाला ज्वालामुखीचा स्फोट.

1815 साली वॉटरलू (आजचे बेल्जियम) च्या भूमीवर नेपोलियन बोनापार्ट आणि ब्रिटीश सैन्य यांच्यात भीषण लढाई झाली. या युद्धात नेपोलियनचा दारूण पराभव झाला. बराच काळ या विजयाचे श्रेय ब्रिटिश सैन्याच्या शूर सैनिकांना गेले. पण गेल्या काही वर्षांत त्यावर केलेल्या संशोधनात हे समोर आले आहे की नेपोलियनच्या पराभवाचे कारण केवळ ब्रिटिश सैनिकांचे शौर्य नव्हते तर, आणखी काहीही होते.


हेही वाचा…

करपका विनायक मंदिरातील दोन हात असलेल्या बाप्पांच्या मूर्तीचा इतिहास…!

WTC Final: रोहित शर्मा सोबत कोण करेल ओपनिंग? माईक हेसनने सुचवले हे नाव

ऑस्ट्रेलियाला दोनदा चॅम्पियन बनवणारे प्रशिक्षक जॉन बुकॅनन ज्युनियर बुमराहला भेटण्यासाठी उत्सुक


पराभवाच्या कारणांवरील संशोधनात असे दिसून आले की नेपोलियन आणि ब्रिटीश सैन्याच्या युद्धांपूर्वी दोन महिने वॉटरलूपासून 13,000 किमी अंतरावर असलेल्या माउंट तंबोरा किनाऱ्यावर ज्वालामुखीचा भीषण स्फोट झाला होता. या स्फोटात सुमारे 100000 लोकांना आपला जीव गमवावा लागला.  या ज्वालामुखीचा स्फोट ही इतिहासातील ही एक मोठी दुर्घटना मानली जाते.

या ज्वालामुखीच्या उद्रेकामुळे वातावरणात मोठा बदल झाला होता ज्याचा परिणाम दोन महिन्यांनंतरच्या युद्धावर सुद्धा झाला होता..

ज्वालामुखीच्या घटनेपूर्वी युरोपमध्ये मुसळधार पावसामुळे पूर परिस्थिती निर्माण झाली होती. संततधार पावसामुळे जमिनीची माती अतिशय गुळगुळीत झाली.नेपोलियनच्या युद्ध योजनेनुसार त्याचा अंदाज होता की युद्धभूमीच्या पृष्ठभागावरील आर्द्रता युद्धापूर्वी संपेल.

किंबहुना ज्वालामुखीचा उद्रेक झाल्यावर त्यातून निघणारे धुळीचे कण वायूंच्या मदतीने वातावरणात पसरू लागले. या कणांचा आकार खूप लहान होता. यासह ते सहजपणे समतापमंडळात शोषले गेले. काही काळानंतर या कणांनी ढगाचा आकार घेतला आणि वरच्या वातावरणात पोहोचले. ज्याने सूर्याची उष्णता पृष्ठभागावर पोहोचू दिली नाही.

हे तथ्य लंडनच्या इम्पीरियल कॉलेजचे वरिष्ठ व्याख्याते मॅथ्यू गेन्झ यांनी  शोधले. त्यांनी त्यांचे संशोधन ऑनलाइन प्रकाशित केले.

प्राध्यापक गँझ यांनी आपल्या संशोधनात सांगितले की, जर वातावरणात मुक्त विद्युतभारित रेणूंचे प्रमाण वाढले तर ते वातावरणाच्या स्थितीवर परिणाम करतात. आणि असेच काही युद्धाच्या काळातही घडले. वातावरणातील या बदलामुळे कठोर पृष्ठभाग दलदलीचा बनला, ज्यामुळे नेपोलियनच्या सैन्याला आपली योजना आमलात आणण्यासाठी संघर्ष करावा लागला.

नेपोलीयनच्या पराभवामागे आणखी एक कारण होते ते म्हणजे त्याने वातावरणाकडे केलेले दुर्लक्ष..

तंबोरा पर्वतावरील हा भीषण ज्वालामुखीचा उद्रेक 5 एप्रिल 1815 रोजी सुरू झाला. ज्वालामुखीच्या उद्रेकातील धूळाने किनारपट्टीची संपूर्ण जमीन आणि आसपासच्या सर्व इमारती व्यापल्या. या स्फोटात मृतांची संख्या एक लाखाच्या आसपास होती. नॅशनल सेंटर फॉर एटमॉस्फियर रिसर्चने याची पुष्टी केली. विभागाच्या शास्त्रज्ञांनी दीर्घ अभ्यासानंतर ही आकडेवारी तयार केली आहे.

शास्त्रज्ञांच्या मते, या काळात आलेल्या पर्यावरणीय बदलांमुळे युरोप आणि उत्तर अमेरिकेतील लोकांना त्यावर्षी उन्हाळ्यापासून वंचित राहावे लागले. यामुळे, 1816 ला “द विदाऊट ए समर” असे नाव देण्यात आले.

18 जून 1815 रोजी नेपोलियनने 72,000 सैनिकांसह बेल्जियमवर कूच केली तेव्हा त्याने वातावरणाच्या प्रभावाकडे पूर्णपणे दुर्लक्ष केले. तो विचार करत होता की त्याचे 72,000 सैनिक 68,000 ब्रिटिश सैनिकांपेक्षा बरेच जास्त आहेत. याचा फायदा घेत तो सहज युद्ध जिंकेल.

नेपोलियन बोनापार्ट

ज्वालामुखीच्या उद्रेकामुळे झालेल्या बदलामुळे युद्धात नेपोलियनची स्थिती कमकुवत झाली.

या लढाईत नेपोलियनच्या सैन्याचे 33,000 सैनिक जखमी किंवा ठार झाले, तर ब्रिटिश सैन्याने 22,000 सैनिक गमावले. हा पराभव नेपोलियनचा शेवटचा पराभव ठरला ज्यामुळे तो आणि त्याची स्थिती कायमची संपली.

तर युद्धाचा निकाल वेगळा असता!

2005 मध्ये रॉयल मेट्रोलॉजिकल सोसायटीने या विषयावर केलेल्या संशोधनात, पर्यावरणाचा प्रभाव दोन्ही बाजूंनी असल्याचे सांगितले गेले. त्यांच्या मते, नेपोलियनच्या पराभवाचे कारण केवळ पर्यावरणीय परिणामच नव्हते तर, त्यासोबतच युद्धाच्या वेळी वाईट रणनीती चुकीचे निर्णय इत्यादी देखील जबाबदार होते.

संशोधन करणाऱ्या तज्ज्ञांचे मत होते की जर युद्धभूमी आनंदी आणि कठीण असेल तर या युद्धाचा परिणाम आणखी काही असू शकतो.

असा दावा केला जातो की नेपोलियनकडे ब्रिटिश सैन्यापेक्षा अधिक लष्करी शक्ती होती. त्याचा नक्कीच फायदा झाला असता.जर आपण मॅथ्यू गँझच्या सिद्धांताबद्दल बोललो तर ते फक्त एक गृहीतक आहे. असे असूनही त्याने दिलेली वस्तुस्थिती नाकारता येत नाही.

त्याच्या तथ्ये पुरावा आहेत की युद्धाच्या दोन महिन्यांपूर्वी झालेल्या ज्वालामुखीच्या उद्रेकामुळे वातावरणावर परिणाम झाला. नेपोलियन आणि त्याच्या सैन्याला युद्धात त्याचे दूरगामी परिणाम भोगावे लागले. तथापि ही इतिहासातील अशी घटना होती ज्याने युरोपमध्ये मोठा बदल घडवून आणला होता आणि एका महान योद्ध्याला आपल सर्वस्व गमवावं लागलं..

निसर्गाने ब्रिटिश सैन्यावर दया केली नसती तर नेपोलियन वॉटरलूच्या युद्धात नक्कीच विजयी झाला असता.


आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

 

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here