आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

तेलंगणातील या ठिकाणी लोक पावसाळ्यात कामधंदा सोडून हिरे शोधत बसतात…


जगात अशी अनेक ठिकाणे आहेत जिथे तुम्हाला माणसे सोने, मौल्यवान दगड किंवा हिरे शोधताना दिसतील. त्याचबरोबर आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे त्यांनाही या गोष्टी मिळतात. आजच्या लेखाद्वारे आम्ही तुम्हाला भारताच्या स्वर्णरेखा नदीबद्दल सांगणार आहोत जिथून लोक नदीचे पाणी गाळून सोने काढतात. या भागात तुम्हाला भारतातील अशा ठिकाणाबद्दल सांगणार आहोत जिथे लोक शेतात आणि मोकळ्या शेतात हिरे शोधतात.

land of diamond

new google

बीबीसीच्या अहवालानुसार, आंध्र प्रदेशातील रायलसीमा प्रदेशाला ‘हिऱ्यांची भूमी’ म्हटले जाते कारण येथे भरपूर खनिज साठे आहेत आणि लोक येथे हिऱ्यांचा शोध घेतात. त्याचबरोबर भारतीय भूवैज्ञानिक सर्वेक्षणानुसार, पेरावली, तुग्गली, जोन्नागिरी आणि वज्रकूर सारखी क्षेत्रे हिऱ्यांनी समृद्ध आहेत.

दूरवरुन लोक हिरे शोधण्यासाठी येतात

हिरे मिळवण्याची माहिती आजूबाजूच्या गावांमध्ये राहणाऱ्या लोकांनाही माहिती आहे जे हिऱ्यांच्या शोधात येथे येतात. त्याचबरोबर आंध्र प्रदेशालगतच्या राज्यांतील लोकही हिरे शोधण्यासाठी येथे येतात. मिळालेल्या माहितीनुसार हिरे आपले नशीब बदलेल या आशेने येथील लोक आपली रोजंदारी सोडून हिऱ्यांच्या शोधात येतात.  गुंटूर येथील एका व्यक्तीने सांगितले की त्याच्या एका मित्राला येथून हिरा मिळाला आहे तेव्हापासून तोही आपले नशीब आजमावण्यासाठी येथे येतो.


हेही वाचा…

करपका विनायक मंदिरातील दोन हात असलेल्या बाप्पांच्या मूर्तीचा इतिहास…!

WTC Final: रोहित शर्मा सोबत कोण करेल ओपनिंग? माईक हेसनने सुचवले हे नाव

ऑस्ट्रेलियाला दोनदा चॅम्पियन बनवणारे प्रशिक्षक जॉन बुकॅनन ज्युनियर बुमराहला भेटण्यासाठी उत्सुक


जे लोक हिऱ्यांच्या शोधात येथे आले आहेत ते कोणत्याही विशेष तंत्रज्ञानाचा वापर करत नाहीत. ते सर्वात वेगळा किंवा विशेष दिसणारा दगड उचलतात. त्याच वेळी,हे लोक सूर्य किंवा चंद्राच्या किरणांच्या प्रतिबिंबाच्या आधारे हिरा शोधण्यासाठी जागा निवडतात. सूर्याच्या किरणाने खरा हिरा चमकतो आणि आलेल्या व्यक्तीला त्याचा अंदाज येतो.

या भागात अनेक लोक हिरे शोधण्यासाठी हातातील काम सोडून येत असतात.

हिरा मिळाल्यानंतर हे लोक थेट त्या मध्यस्थांकडे जातात,जे त्यांच्याकडून हे हिरे विकत घेतात आणि त्यांना थोडी रक्कम देतात. खर पाहिल्यास दिवस दिवस हिऱ्यांचा शोध घेणे  हे एक कष्टकरी काम असले तरीही हिरा मिळेलच असं काही पक्क नसते. तो सर्व नशिबाचा भाग आहे असचं म्हणावं लागेल.

या ठिकाणच्या बाबतीत अनेक दंतकथा प्रसिद्ध आहेत.

स्थानिक लोक सांगतात की ब्रिटीशांनी येथे हिऱ्यांचा शोध देखील घेतला होता आणि ते येथे दगडांच्या आधारे उत्खनन करण्यात आले होते. याव्यतिरिक्त राजा कृष्णदेव रायाच्या काळात व्यापारी खुल्या बाजारात हिरे आणि मौल्यवान दगड विकत असत. त्याच वेळी साम्राज्य कोसळल्यामुळे, नैसर्गिक आपत्ती आणि युद्धांमुळे, विद्यमान संसाधने येथे नष्ट झाली.

हिरे

परंतु पावसाळ्यात त्यांच्या रियासतीत जमिनीखाली गाडले गेलेले हिरे एक एक करून  जमिनीवर दिसायला सुरवात होते. त्यामुळे हिऱ्यांची शोधाशोध पावसाळ्यात वाढते.

भारतीय भूवैज्ञानिक सर्वेक्षण विभागाचे उपसंचालक राजा बाबू सांगतात की, तेलंगणातील महबूबनगर, कुर्नूल आणि अनंतपूरसह आंध्र प्रदेशातील दोन जिल्हे खनिज साठ्यासाठी ओळखले जातात. त्यांच्या मते,जेव्हा जमिनीच्या आत काही नैसर्गिक बदल होतात,तेव्हा जमिनीच्या आत असलेले हिरे पृथ्वीच्या पृष्ठभागावर येतात.

GSI नुसार, या भागातील जमिनीच्या पृष्ठभागावर हिऱ्यांच्या आगमनाचे एक मुख्य कारण म्हणजे मातीची धूप. जीएसआयचे अधिकारी म्हणतात की पृथ्वीच्या 140-190 फूट खोलीत असलेले कार्बन अणू दाब आणि उच्च तापमानामुळे हिऱ्यात बदलतात.

त्याच वेळी जेव्हा पृथ्वीमध्ये लावा बाहेर पडतो तेव्हा हा लावा काळ्या दगडात बदलतो ज्याला किम्बरलाइट आणि लॅम्प्रोइट पाईप म्हणतात. ही पाईप्स हिऱ्यांसाठी स्टोअर हाऊस म्हणून काम करतात. त्याच वेळी हिरे खाण कंपन्या या पाईप्सच्या उपस्थितीच्या आधारे हिऱ्यांचे उत्खनन करतात.


आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

 

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here