आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

आयपीएलच्या इतिहासात या ५ यष्टीरक्षकांनी आतापर्यंत सर्वांत जास्त विकेट घेतलेत..


आयपीएल एक असा मंच आहे जेथे दरवर्षी अनेक युवा खेळाडू आपलं नाव कमावतात. आपल्या खेळाने ते संपूर्ण  जगभरात आपले नाव पोहचवतात. कदाचित आयपीएल युवा खेळाडूंना चमकण्याची संधी देणार सर्वांत मोठ व्यासपीठ आहे अस म्हटलं तर वावग ठरणार नाही.

आयपीएल मध्ये प्रत्येक सामन्यात काहीना काही विक्रम होत असतातच. तस आयपीएल आणि विक्रमांच नात फार जवळच आहे. परंतु आजच्या या लेखात आपण आयपीएलमध्ये सर्वांत जास्त कॅच पकडनाऱ्या 5 यष्टीरक्षकाविषयी जाणून घेणार आहोत, ज्यांनी स्वतः नवे विक्रम केले आहेत.

new google

आयपीएल

खेळाची भावना संघांची गुणवत्ता आणि व्यवस्थापन आणि आयपीएलशी संबंधित ग्लॅमरने कोट्यवधींची मने जिंकली आहेत. फलंदाजी आणि गोलंदाजीच्या बाबतीत आयपीएलमध्ये नेहमीच वाहक घटक असतो. जेव्हा आपण इंडियन प्रीमियर लीगचा विचार करतो तेव्हा आणखी एक क्षेत्र आहे जे पूर्णपणे आश्चर्यकारक आहे हा क्षेत्ररक्षण विभाग आहे. आयपीएलने क्रिकेट इतिहासातील काही महान क्षेत्ररक्षण कामगिरी केली आहे. याशिवाय,आयपीएलमध्ये काही सर्वात उत्कृष्ट यष्टीरक्षकांनी स्पर्धा करताना पाहिले आहे.


हेही वाचा…

करपका विनायक मंदिरातील दोन हात असलेल्या बाप्पांच्या मूर्तीचा इतिहास…!

WTC Final: रोहित शर्मा सोबत कोण करेल ओपनिंग? माईक हेसनने सुचवले हे नाव

ऑस्ट्रेलियाला दोनदा चॅम्पियन बनवणारे प्रशिक्षक जॉन बुकॅनन ज्युनियर बुमराहला भेटण्यासाठी उत्सुक


खेळाच्या कोणत्याही स्वरूपात यष्टीरक्षकाची भूमिका महत्त्वपूर्ण असते. विशेषतः आयपीएल सारख्या टी -20 स्पर्धेत जिथे एकच यष्टीरक्षक त्रुटी एखाद्या संघाच्या गेम जिंकण्याच्या शक्यतांवर महत्त्वपूर्ण परिणाम करू शकते. दुसरीकडे यष्टीरक्षकाचा एक चमकदार प्रयत्न संघाला विरोधी संघावर वर्चस्व मिळवण्यास मदत करू शकतो.

 दिनेश कार्तिक: दिनेश कार्तिक सुरुवातीपासून स्पर्धेचा एक भाग आहे. तो ज्या संघात होता त्या प्रत्येक संघात तो नियमित होता. आयपीएलमध्ये सर्वाधिक झेल घेण्याचा विक्रम कार्तिकच्या नावावर आहे. तो केवळ एक महान यष्टीरक्षकच नाही तर तो एक चांगला फलंदाज देखील आहे.

204 डावामध्ये त्याच्याकडे एकूण 122 झेल आहेत. 2013 मध्ये त्याने एकाच मोसमात सर्वाधिक धावा (510) केल्या होत्या. परंतु 2018 मध्ये  केकेआरचा कर्णधार म्हणून त्याचे पहिले वर्ष होते जेव्हा त्याने फलंदाजीने आपला सर्वोत्तम हंगाम अनुभवला. त्याने जवळपास 50 च्या फलंदाजीच्या सरासरीने 498 घरच्या धावा केल्या.

 एमएस धोनी:  यष्टीरक्षकांची गोष्ट सुरु आहे आणि धोनीचे नावं आले नाही अस होऊच शकत नाही.  एमएस धोनीचा माजी भारतीय कर्णधार, यष्टीरक्षक म्हणून यशाचा दीर्घ इतिहास आहे. इंडियन प्रीमियर लीगमध्ये यष्टीरक्षक म्हणून    त्याच्याकडे सर्वाधिक बाद (157) आहेत यामध्ये 118 झेल आणि 39 स्टम्पिंग आहेत. 2008 मध्ये आयपीएलच्या स्थापनेपासून प्रत्येक हंगामात धोनी एक विशेषज्ञ यष्टीरक्षक आहे. धोनीने आपल्या कारकिर्दीत यापूर्वी तीन ट्रॉफी जिंकल्या आहेत.

 पार्थिव पटेल: पटेल याच्याकडे कधीही असा हंगाम नव्हता ज्यात त्याने उत्कृष्ट कामगिरी केली. तथापि तो ज्या कोणत्याही संघासाठी खेळला आहे त्याचा तो नेहमीच महत्त्वाचा भाग राहिला आहे. पटेलने बॅटसह महत्त्वपूर्ण योगदान दिले आहे परंतु त्याचे हातमोजे विशेषतः प्रभावी आहेत.

सलामीवीर असूनही पटेलने एकाच हंगामात 400 पेक्षा जास्त धावा केल्या नाहीत. तथापि यष्टीरक्षक म्हणून त्याने खेळलेल्या 139 सामन्यांपैकी स्पर्धेत त्याच्याकडे 69 झेल आहेत. पटेलचा स्पर्धेतील सर्वोत्तम हंगाम कदाचित 2017 मध्ये होता. त्या वर्षी तो पहिल्यांदा 400 धावांचा आकडा पार करण्याच्या जवळ आला होता परंतु पार करू शकला नाही. हा त्याच्या आयपीएल कारकिर्दीतील सर्वोत्कृष्ट हंगाम होता.

आयपीएल

रिद्धीमान साहा: रिद्धीमान साहा सध्या आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधील यष्टीमागील सर्वोत्तम कीपर म्हणून ओळखला जातो. आयपीएलमध्ये त्याने आपले हातमोजे कौशल्यही दाखवून दिले आहे. किफायतशीर लीगमध्ये त्याच्या नावावर 79 बाद आहेत, ज्यात 59 झेल आणि 20 स्टंपिंगचा समावेश आहे. 2020 च्या हंगामात त्याने SRH साठी ऑर्डरच्या शीर्षस्थानी चमकदार फलंदाजी केली.

क्विंटन डी कॉक: त्याने मुंबई इंडियन्ससाठी फलंदाजीची सुरवात करत अनेक विक्रम केले  आणि जगातील सर्वात रोमांचक यष्टीरक्षक फलंदाजांपैकी एक बनला. डावखुरा फलंदाज आक्रमक गोलंदाजांचा आनंद घेतो आणि त्याची खेळण्याची शैली खेळाच्या छोट्या स्वरूपाला अनुकूल आहे. क्विंटन डी कॉकचा २०२० चा विलक्षण हंगाम होता त्याने चार अर्धशतकांसह ऑर्डरच्या शीर्षस्थानी राहून ५०३ धावा केल्या.


====

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here