आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

मुंबईच्या गोलंदाजांना झोडपून काढणारा कोलकत्ताचा युवा खेळाडू व्यंकटेश अय्यरचा आजवरचा प्रवास..


पाच वेळची आयपीएल विजेती टीम मुंबई इंडियन्स काल कोलकत्ता संघापुढे माफक पद्धतीने हारली. या सामन्यात कोलकत्ताने सहज मुंबईवर विजय मिळवला. अगोदर गोलंदाजांची सुरेख गोलंदाजी आणि त्यानंतर फलंदाजांनी आणलेलं तुफान ज्यात मुंबईच्या गोलंदाजांची तुफान पद्धतीने धुलाई झाली.

या सर्व सामन्यात एका खेळाडूने सर्वांचं लक्ष वेधून घेतलं तो म्हणजे कोलकत्ता कडून आपला आयपीएलचा दुसराच सामना खेळणारा युवा फलंदाज व्यंकटेश अय्यर.

new google

टॉप ऑर्डरमध्ये फलंदाजी करणारा आणि मध्यप्रदेशसाठी घरगुती क्रिकेट खेळणारा व्यंकटेश या सामन्यात चांगलाच चमकला. सुरवातीपासूनच आक्रमक फलंदाजी करणाऱ्या अय्यरने मुंबईच्या गोलंदाजांना विकेट मिळू दिली नाही.

Twitter reacts as Venkatesh Iyer's stunning half century helped KKR to  thrash Mumbai Indians

कोण आहे व्यंकटेश अय्यर?

अय्यर हा मध्यप्रदेशसाठी घरगुती क्रिकेट खेळणारा युवा खेळाडू आहे ज्याला 2021मध्ये कोलकत्ताने विकत घेतले.अय्यरने चार्टर्ड अकाऊंटन्सी पदवीसह बी.कॉम पदवीसाठी प्रवेश घेतला. एकदा त्याने 2016 मध्ये इंटरमीडिएट परीक्षा उत्तीर्ण केली नंतर अय्यरने एक निर्णय घेतला. सीए फायनलचा प्रयत्न करणे म्हणजे खेळ सोडून देणे किंवा कमीत कमी तात्पुरते त्याची क्रिकेट कारकीर्द थांबवणे.


हेही वाचा…

करपका विनायक मंदिरातील दोन हात असलेल्या बाप्पांच्या मूर्तीचा इतिहास…!

WTC Final: रोहित शर्मा सोबत कोण करेल ओपनिंग? माईक हेसनने सुचवले हे नाव

ऑस्ट्रेलियाला दोनदा चॅम्पियन बनवणारे प्रशिक्षक जॉन बुकॅनन ज्युनियर बुमराहला भेटण्यासाठी उत्सुक


त्याने आधीच मध्य प्रदेशच्या वरिष्ठ संघासाठी टी -20 आणि 50 षटकांचे पदार्पण केले होते आणि तो राज्याच्या 23 वर्षांखालील संघाचे कर्णधार होते. प्रथम श्रेणीचे पदार्पण जवळ आले होते आणि त्याने त्याच्या अंतःप्रेरणेचा ताबा घेतला.

अय्यर म्हणतात, मी माझा सीए सोडण्याचा आणि वित्त विषयात एमबीए करण्याचा निर्णय घेतला.”मी भरपूर प्रवेश परीक्षा दिल्या, चांगले गुण मिळवले आणि एका चांगल्या महाविद्यालयात प्रवेश घेतला. मी भाग्यवान होतो की प्राध्यापकांना माझे क्रिकेटआवडले आणि त्यांनी पाहिले की मी चांगले करत आहे आणि माझ्या उपस्थितीची काळजी घेऊन, नोट्स तयार करून मला आधार दिला.

प्रामाणिकपणे मला दोन्ही व्यवस्थापित करण्यासाठी खूप प्रयत्न करावे लागले नाहीत. मी बढाई मारत नाही मी नेहमीच एक हुशार विद्यार्थी आहे मी माझ्या क्रिकेटबद्दल असे म्हणू शकत नाही. हाच प्रकार माझ्या शिक्षणतज्ञांवर आहे. जर क्रिकेट नसते तर मी आयआयटी (इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी) किंवा आयआयएम (इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ मॅनेजमेंट) मध्ये उतरलो असतो.

जर ते प्रशिक्षण किंवा वर्गात उतरले तर मी अनेकदा प्रशिक्षण निवडले असते कारण माझी आकलनशक्ती चांगली होती. पण जर मी फक्त दोन तास महाविद्यालयात गेलो तर माझे लक्ष संपूर्णपणे त्या दोन व्याख्यानांवर असेल. तरीही मला कमी उपस्थितीची खंत वाटायची पण त्यामुळे मला इंटर्नशिप करण्यासही मदत झाली.

ऑफ-सीझनमध्ये, जेव्हा इंदूरमध्ये पाऊस पडतो तेव्हा मी चेन्नईमध्ये वीकेंड लीग क्रिकेट खेळायचो आणि आठवड्यात माझ्या अभ्यासावर लक्ष केंद्रित करायचे. सर्वकाही अगदी सुरळीत होते,वेळ व्यवस्थापनास पात्र काहीही नव्हते. काही असल्यास, कदाचित मी माझ्या फिटनेसवर अधिक चांगले काम करू शकलो असतो.

अय्यरने  “बिग फोर” अकाउंटिंग फर्म डेलॉईट यांच्याकडे 2018 मध्ये त्यांच्या बेंगळुरू येथील भारताच्या मुख्यालयात नोकरी मिळवली. पुन्हा निर्णय घेण्याची वेळ आली आणि अय्यरनी ऑफर सोडली ज्याचा त्याला अखेरीस खेद वाटणार नाही, कारण त्यांनी लवकरच त्यांची त्याच वर्षी डिसेंबरमध्ये मध्य प्रदेशसाठी रणजी करंडक पदार्पण केले.

तो म्हणतो, “मला माहित होते की मी ऑफर घेणार नाही” मला शहरे हलवावी लागली असती आणि याचा अर्थ माझ्या क्रिकेटचा अंत झाला असता. आपल्या सर्वांना आयुष्यात प्लॅन बी ची गरज आहे, बरोबर? तर माझे एमबीए इतकेच होते. तरीही माझ्या पालकांनी मला मूलभूत पदवी पूर्ण करायची होती.  बाबा मानव संसाधन सल्लागार आहेत आईने हॉस्पिटल प्रशासनात बरीच वर्षे घालवली आहेत. त्यांनी माझ्याकडे एक मूलभूत पदवी मागितली आहे. त्यांच्या मदतीने आणि अर्थातच महाविद्यालयातील प्राध्यापक, मी शैक्षणिक आणि क्रिकेट दोन्हीवर समान लक्ष केंद्रित करू शकलो.

नोकरी सोडणे कठीण असताना,अय्यरने स्वतःच्या मार्गाने ते योग्य ठरवले. “माझा एक दिवसाचा हंगाम चांगला होता, मला शतक मिळाले नव्हते पण त्यानंतर छत्तीसगडविरुद्ध आमचे दोन तीन दिवसांचे सराव सामने होते. पहिल्या गेममध्ये मी स्वस्तात बाद झालो पण दुसरा एक टर्निंग पॉईंट होता. माझी एमबीए अंतर्गत परीक्षा होती म्हणून मी महाविद्यालयात गेलो परीक्षा दिली लवकर निघालो, वाटेत काही सिग्नल उड्या मारल्या आणि जेव्हा आम्ही मैदानात उतरलो तेव्हा आम्ही 6 साठी 60 होते.

मी खरोखरच मी चुकवलेल्या उत्तरांबद्दल विचार करत होतो ज्या गोष्टी मी अधिक चांगल्या प्रकारे लिहू शकलो होतो पण जसा मी पहारा घेतला तसा मी रिकामा झालो. मी गेममध्ये शतक केले. खरं तर मी रात्रभर 96 ला संपलो, म्हणून मी दुसऱ्या दिवशी परत आलो  माझी फलंदाजी संपवली मला वाटते की मी 130 किंवा 132 केले आणि नंतर दुसऱ्या दिवशी माझे इंटर्नल देण्यासाठी दुपारी उशिरा कॉलेजला परतलो. आणि त्या खेळानंतर लवकरच मला रणजी पदार्पण करायला मिळाले.

2015 पासून तो देशांतर्गत सर्किटमध्ये असताना, अय्यरने 2020-21 च्या हंगामात स्वत: मध्ये प्रवेश केला जेव्हा त्याच्याकडे पांढऱ्या चेंडूचा हंगाम होता. त्याने सय्यद मुश्ताक अली करंडकात त्याच्या बाजूने सर्वाधिक धावा केल्या पाच डावांमध्ये 75.66 च्या सरासरीने 227 धावा 149.34 च्या स्ट्राईक रेटने केल्या. मग एकदिवसीय स्पर्धेत, विजय हजारे करंडक, तो पंजाबविरुद्ध 146 चेंडूत 198 धावांची फटकेबाजी करत मध्य प्रदेशात 3 बाद 402 धावा जमवण्यात मदत केली.

आयपीएलच्या पूर्वार्धात सामन्याच्या वेळी अय्यरला संधी देण्यात आली नाही पण तो म्हणतो की संघासोबत घालवलेल्या वेळेमुळे त्याला त्याच्या क्रिकेटभोवती दृष्टीकोन मिळण्यास मदत झाली. यासाठी त्यांनी केकेआर येथे संवादाच्या पदानुक्रमाचे श्रेय दिले आणि ज्या मोकळेपणाने ते वरिष्ठ नेतृत्व गटाशी संवाद साधू शकले. पॅट कमिन्स आणि सुनील नरेन यांसारख्या गोलंदाजाना नेटमध्ये खेळण्यास सक्षम झाल्याबद्दल त्याला खूप समाधान मिळाले.

व्यंकटेश अय्यर

अय्यर म्हणतो, हे एक उत्तम सेट-अप आहे, तुम्ही सांघिक वातावरणात राहून खूप काही शिकता.कधीकधी तरुण खेळाडू म्हणून तुम्ही जास्त थकून जाल, पण मी वर जाऊन त्यांच्याशी बोलू शकतो का?’ माझ्यासाठी मी हे सर्व अगदी सामान्यपणे पाहिले. आणि या सेट-अपमध्ये, मला पटकन समजले की तुम्ही जवळजवळ प्रत्येकासह संभाषण करू शकता .हा गटाचा सर्वात चांगला भाग आहे आणि मी फ्रँचायझीसोबतचा वेळ एन्जॉय केला.

मैदानाबाहेर अय्यरला  वाचन आणि स्वयंपाकाचे कार्यक्रम आणि चित्रपट पाहणे आवडते. तो रजनीकांतचा मोठा चाहता आहे.

अय्यर फार पुढे बघण्यावर विश्वास ठेवत नाही, पण संधी आल्यावर त्याचा पुरेपूर वापर करायचा आहे. सुरुवातीच्यासाठी त्याला आयपीएलच्या दुसऱ्या टप्प्यात ठसा उमटवायचा आहे आणि त्यानंतर आगामी देशांतर्गत हंगामात यशाचे रुपांतर करायचे आहे.

तामिळ ब्लॉकबस्टर पडयप्पामध्ये रजनीकांतचे पात्र “येन वाझी, थानी वाझी” या पंचलाईनवर ठाम आहे. हे “माझा मार्ग अद्वितीय आहे” असे काहीतरी अनुवादित करते. ती ओळ माझी पंचलाइन देखील बनली आहे असं अय्यर म्हणाला. हा एक विलक्षण प्रवास आहे, आशा आहे की आणखी बर्‍याच गोष्टी मला येथून शिकण्यास मिळतील ज्या पुढे चालून मला नक्की उपयोगी पडतील.


====

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here