आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

रामायणातील ह्या 7 गोष्टी आपल्याला आयुष्य कसं जगावं यासाठी मार्गदर्शन करतात…


रामायण हे प्राचीन भारतातील प्रमुख संस्कृत महाकाव्यांपैकी एक मानले जाते. महर्षि वाल्मिकींनी पारंपारिकपणे दिलेले हे आजच्या काळातील  अयोध्या या पौराणिक राज्याच्या राजकुमार श्रीरामाच्या जीवनाचे उत्तम वर्णन करते. ही कथा रामाची सावत्र आई कैकेयीच्या विनंतीवरून त्याचे वडील राजा दशरथ यांनी चौदा वर्षांच्या वनवासातील आहे.

रामायण हे जागतिक साहित्यातील सर्वात मोठे प्राचीन महाकाव्य आहे. यात सुमारे 24,000 श्लोक आहेत (श्लोक अनुष्टुभ स्वरूपात). 5 कांड आणि 5000 सर्गामध्ये विभागलेले आहेत..

new google

रामायण

आज आम्ही तुमच्यासोबत रामायणाचे 7 धडे शेअर करत आहोत ज्यातून तुम्ही खूप काही शिकू शकता.

 नेहमी धीर धरा: श्रीरामाला माहित आहे की तो सर्वशक्तिमान आहे, परंतु त्याने आपले गुरु, ऋषी विश्वामित्र यांचे धनुष्य उचलण्यासाठी सीतेच्या स्वयंवरात आपली शक्ती दर्शविली नाही. हनुमान सहजपणे सीतेला रावणाच्या अशोक वाटिकामधून घेऊन येऊ शकले असते.  त्याच्याकडे रावणाच्या सैन्याशी एकट्याने लढण्याची शक्ती होती तरीपण ते धैर्याने वागले.

 आपण नेहमी चांगले लोक सोबती ठेवले पाहिजे: राजा दशरथची तिसरी पत्नी राणी कैकेयी रामावर तिच्या मुलापेक्षा जास्त प्रेम करत होती पण मंथाराने तिच्या मनात नकारात्मक विचार भरले ज्यामुळे राम आणि भरत यांच्यात फरक निर्माण झाला परिणामी कैकेयीने चौदा वर्षांसाठी रामाचा वनवास मागितला.


हेही वाचा…

करपका विनायक मंदिरातील दोन हात असलेल्या बाप्पांच्या मूर्तीचा इतिहास…!

WTC Final: रोहित शर्मा सोबत कोण करेल ओपनिंग? माईक हेसनने सुचवले हे नाव

ऑस्ट्रेलियाला दोनदा चॅम्पियन बनवणारे प्रशिक्षक जॉन बुकॅनन ज्युनियर बुमराहला भेटण्यासाठी उत्सुक


नकारात्मक व्यक्तीने अनेक समस्या निर्माण केल्या. भगवान राम सीता आणि लक्ष्मण चौदा वर्षे वनवासात गेले.जेव्हा नकारात्मकता मर्यादेपलीकडे वाढते, तेव्हा ती व्यक्तीला नेहमी विनाशाकडे घेऊन जाते.

 वचनाचे मूल्य जपा: राजा दशरथांनी रणांगणावर आपले प्राण वाचवताना कैकेयीला दोन वरदान दिले होते. दशरथ सेवानिवृत्त होण्यापूर्वी आणि त्यांचा मोठा मुलगा रामाचा राजा म्हणून राज्याभिषेक होण्यापूर्वी, कैकेयीने दशरथाकडे तिला वचन दिलेले बक्षीस देण्याची मागणी केली.

ज्यात प्रामुख्याने रामाने चौदा वर्षे वनवासात जावे आणि भरताला त्याच्या जागी अयोध्येसाठी राजाचे सिंहासन द्यावे अश्या दोन मागण्या केल्या..

दशरथ रामावरच्या प्रेमामुळे त्याच्या वचनांवर अडून बसला तरीही रामाने आपल्या वडिलांना दिलेल्या वचनाची किंमत आठवली आणि वडिलांचे वचन पाळण्यासाठी अयोध्या सोडले. ज्या राजपुत्राला ऐषारामाच्या कुशीत विकत घेतले गेले आणि जो पूर्ण सत्तेचे स्थान मिळवण्यासाठी उभा राहिला त्याने स्वेच्छेने 14 वर्षे वनवास आणि कष्टाचे जीवन जगणे पसंत केले. फक्त माझ्या वडिलांचे वचन पाळण्यासाठी. त्यामुळे आयुष्यात आपलं वचन नेमही पूर्ण करा हा संदेश रामायण देते.

विविधतेमध्ये एकता शक्य: भगवान राम जेव्हा रावणाचा पराभव करायला निघाले तेव्हा ते एकटे नव्हते. निर्वासित असूनही त्यांना त्यांच्या लोकांचा पाठिंबा होता प्रत्येकाने समुद्रावर पूल बांधण्यात किंवा युद्धामध्ये (भगवान राम आणि रावण यांच्यातील युद्ध) राक्षसांशी लढण्यासाठी योगदान दिले.

सुग्रीव आणि हनुमान यांच्या नेतृत्वाखालील प्रसिद्ध वनारसेन त्यांच्या बाजूने होते. हे एक कठीण काम होते परंतु टीमवर्कने ते सोपे केले. लक्षात ठेवा प्रत्येक लहान योगदान अंतिम परिणामासाठी मोजले जाते.

 नाती सर्वात मौल्यवान असतात: भाऊ आणि बहीण भगवान राम, लक्ष्मण, भारत यांचे नाते हे एक उत्तम उदाहरण आहे की आपण नेहमी आपल्या नात्यांना महत्त्व दिले पाहिजे. प्रत्येक नातं त्याच्या पैशाच्या किंवा रागाच्या लोभाच्या वर असावं.

जेव्हा भगवान रामाला चौदा वर्षांसाठी वनवासात पाठवण्यात आले तेव्हा लक्ष्मण त्याच्यासोबत होते आणि चांगल्या आणि वाईट काळात त्याला साथ दिली. भरत ज्याला राज्य देण्यात आले त्याने स्वतःला कधीच राजा मानले नाही उलट भगवान राम घरी परत येईपर्यंत आणि रामाला राज्य सुपूर्द करेपर्यंत त्याने शेवकाची भूमिका बजावली.

रामायण

एखाद्याच्या कर्तव्याप्रती निर्धार: जर भगवान रामाने एखादे कार्य केले असेल तर त्याने ते नेहमी यशस्वीरित्या पूर्ण केले. एकतर राक्षसांना मारण्यासाठी किंवा ऋषींना या राक्षसांपासून वाचवण्यासाठी सुद्धा त्यांनी कधी आपले पाऊल मागे घेतले नाही. त्यांनी सुग्रीवाला वलीहून आपले राज्य परत मिळवण्यासाठी मदत केली.

भगवान रामाला सर्व काही माहीत आहे पण त्याने आपल्या चौदा वर्षांच्या वनवासात धर्माचा मार्ग निवडला.

प्रेम आणि विश्वास ठेवा: रामायण शिकवते की भक्त जिथे जिथे असेल तिथे देवाकडे प्रवेश करतो. खूप पूर्वी,गुरुंनी त्याला रामाची वाट पाहण्यास सांगितले तर इतर सर्व शिष्य आणि गुरू स्वतः गोध्यात परत गेले. त्याने जागा स्वच्छ करण्यासाठी कठोर परिश्रम करून परमेश्वरासाठी फुले व फळे लुटून आपला उत्साह दाखवला.

भगवान श्रीराम यांनी एका गरीब स्त्री शबरीने त्यांना अर्पण केलेल्या फळांचा आस्वाद घेतला. ती बोर स्वतः चाखल्यानंतर निवडून ठेवत असे ज्यामुळे श्रीराम यांना मधुर असे बोर खायला मिळावे. तिच्याकडे देण्यासारखे बरेच काही नव्हते  पण  प्रेम आपल्याकडे कोणत्याही स्वरूपात आणि कोणाकडूनही येऊ शकते. ते स्वीकारण्यासाठी आपले हात नेहमी उघडा.

रामायणातून आपण काय शिकू शकतो?

रामायणात जे काही आहे ते सर्वांना मान्य आहे यामध्ये स्वतः रामाने सर्व मर्यादा पाळल्या आहेत आणि लोकांना ते शिकवले देखील आहे.


====

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here