आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

पाकिस्तान प्रधानमंत्री इम्रान खानचा खोटेपणा जगासमोर उघड करणारी भारतीय स्नेहा दुबे कोण आहे?


पाकिस्तानचे पंतप्रधान इम्रान खानने संयुक्त राष्ट्रांच्या महासभेत भारताला घेरण्याचा प्रयत्न केला. त्याने भारताविरोधात बरेच विष फेकले पण UNGA मध्ये भारताच्या पहिल्या सचिव स्नेहा दुबेने त्याला चांगलेच प्रत्युत्तर दिले.  आंतरराष्ट्रीय व्यासपीठावर प्रचार पसरवण्याचा प्रयत्न करणाऱ्या पाक पंतप्रधानांना या तरुण अधिकाऱ्याने चांगलेच धुवून काढले.

इम्रानच्या प्रत्येक खोट्याला स्नेहाने चोख प्रत्युत्तर दिले आणि त्याला स्वतःकडे बघण्याचा सल्लाही दिला. पाकिस्तान ओसामा बिन लादेन सारख्या दहशतवाद्यांसाठी सुरक्षित आश्रयस्थान कसे बनवत आहे आणि काश्मीरमध्ये बेकायदेशीरपणे बसला आहे याची आठवण त्यांनी करून दिली.

स्नेहा दुबे

ही स्नेहा दुबे कोण आहे जिने संयुक्त राष्ट्रसंघासमोर पाकिस्तानला काश्मीरमधून अवैध धंदे हटवण्याचा इशारा दिला.

गोव्यात वाढलेल्या स्नेहाला नेहमीच भारतीय परराष्ट्र सेवेत रुजू व्हायचे होते. प्रवासी उत्साह  स्नेहाचा असा विश्वास आहे की आयएफएस बनल्याने तिला देशाचे प्रतिनिधित्व करण्याची सर्वोत्तम संधी मिळाली आहे जी तिला नेहमी करायची होती. ती सांगते की तिच्याकडे कोणतीही ‘बी’ योजना नाही तिचे एकमेव ध्येय नागरी परीक्षा पास करणे होते आणि तिला इतर पर्याय ठेवून तिचे लक्ष विचलित करायचे नव्हते.


हेही वाचा…

करपका विनायक मंदिरातील दोन हात असलेल्या बाप्पांच्या मूर्तीचा इतिहास…!

WTC Final: रोहित शर्मा सोबत कोण करेल ओपनिंग? माईक हेसनने सुचवले हे नाव

ऑस्ट्रेलियाला दोनदा चॅम्पियन बनवणारे प्रशिक्षक जॉन बुकॅनन ज्युनियर बुमराहला भेटण्यासाठी उत्सुक


तिने वयाच्या 12 व्या वर्षीच ठरवले होते की तिला फक्त नागरी सेवांमध्ये जायचे आहे. प्रवास करण्यापासून ते नवीन संस्कृतींचा शोध घेण्यापर्यंत आणि देशाचे प्रतिनिधित्व करण्यापर्यंत तिला प्रत्येक स्वप्न त्याद्वारे साकार करायचे होते.

फक्त एकच ध्येय होते, आणि त्यामध्ये व्यस्त राहिली.

स्नेहा दुबे

शिक्षणाबद्दल बोलताना पुण्याच्या फर्ग्युसन महाविद्यालयातून पदवी घेतल्यानंतर तिने नवी दिल्लीच्या जवाहरलाल विद्यापीठातून भूगोल विषयात पदव्युत्तर शिक्षण घेतले. आंतरराष्ट्रीय मुद्द्यांमधील त्याच्या स्वारस्यामुळे तिने  जेएनयूमधील स्कूल ऑफ इंटरनॅशनल स्टडीजमध्ये एमफिल अभ्यास पूर्ण केला.

स्नेहाने 2011 मध्ये पहिल्या प्रयत्नात नागरी सेवा परीक्षा उत्तीर्ण केली होती. त्याच्या कुटुंबातील कोणीही नागरी सेवेत नव्हते. वडील बहुराष्ट्रीय कंपनीत काम करतात आणि आई शिक्षक, भाऊ व्यापारी आहे. स्नेहाचे एकच ध्येय होते ते साध्य करण्यासाठी तिने अभ्यासासह तयारी सुरू केली. ती अभ्यासासाठी वेळ व्यवस्थापनाचे महत्त्व स्पष्ट करते आणि म्हणते की विश्रांतीसाठी काही वेळ देखील असावा.

UNGA मध्ये ज्या कठोरतेने स्नेहाने पाकिस्तानला आरसा दाखवला आहे त्याचे खूप कौतुक केले जात आहे. स्नेहाने पाकिस्तानचे पंतप्रधान इम्रान खान यांना स्पष्ट शब्दात आठवण करून दिली की, संपूर्ण जगाचा असा विश्वास आहे की दहशतवाद्यांना पाकिस्तानात आश्रयच दिला जात नाही तर आर्थिक मदत आणि शस्त्रेही पुरवली जातात. तिने पाकिस्तानला स्वतःच्या खिशात डोकावण्यास सांगितले की तेथे अल्पसंख्यांकांचे जीवन कसे कठीण झाले आहे.

केवळ भारतच नाही तर अमेरिका आणि बांगलादेशलाही भयानक अपघातांना बळी पाडण्यात पाकिस्तानने भूमिका बजावली आहे. स्नेहाने संयुक्त राष्ट्रांना स्पष्टपणे सांगितले की संपूर्ण केंद्रशासित प्रदेश जम्मू -काश्मीर आणि लडाख भारताचा अविभाज्य भाग आहेत आणि राहतील. “त्यात त्या भागाचाही समावेश आहे जो पाकिस्तानने बेकायदेशीरपणे व्यापलेला आहे. आम्ही पाकिस्तानकडून त्याच्या बेकायदेशीर व्यापाराखालील क्षेत्र ताबडतोब रिकामे करण्याची मागणी करतो.

स्नेहाच्या या दमदार बोलीने तिची भारतात चांगलीच चर्चा होत आहे. शिवाय तिच्यामुळे पाकिस्तानी प्रधानमंत्री इम्रान खानचीही बोलती बंद झाली.


====

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here