आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

रागाच्या भरात खेळाडूच्या कानाखाली मारल्यामुळे मांजरेकरांना आपली नोकरी गमवावी लागली होती.


 

26 सप्टेंबर 1931 रोजी मुंबईत जन्मलेल्या या खेळाडूने जवळपास 13 वर्षे कसोटी सामने खेळले. त्यांचा मुलगा संजय मांजरेकरनेही भारतीय संघात स्थान मिळवले होते जरी तो इतर फलंदाजाएवढा यशस्वी नसला तरी अनेक दशकांपासून समालोचनामध्ये यशाचा झेंडा फडकवत आहे.

new google

काही दिवसापूर्वीच संजय मांजरेकरने ‘इम्परफेक्ट’ नावाने आपलं आत्मचरित्र प्रसिद्ध केलं आहे. या आत्मचरित्राने संजयचे अनेक मजेदार किस्से शेअर केले ज्यातील त्याचे वडील विजय मांजरेकर आणि कुटुंबाशी असलेल्या त्याच्या नात्याबद्दल वाचून कोणालाही धक्का बसेल. या धाडसाबद्दल संजयचेही अभिनंदन केले पाहिजे.विजय मांजरेकर

या आत्मचारित्र्यात माजी कसोटीपटू संजय मांजरेकर यांनी वडील माजी क्रिकेटपटू विजय यांच्या उपस्थितीत त्यांना कसे भीती वाटत होती हे सांगितले. संजयच्या मते तो त्याच्या वडिलांना खूप घाबरत होता. संजयचं संपूर्ण कुटुंब विजय मांजरेकरांना घाबरत असतं.

विजय जेव्हा क्रिकेटमधून निवृत्त झाले तेव्हा खेळाडूंना तेवढे पैसे मिळाले नाहीत. सक्तीखाली नोकरी करावी लागली पण मैदानावर वेगवान गोलंदाजांच्या षटकारांपासून सुटका मिळवणाऱ्या खेळाडूला डेस्कवर बसताना बाबूगिरीचा जीव गुदमरला नाही.


हेही वाचा…

करपका विनायक मंदिरातील दोन हात असलेल्या बाप्पांच्या मूर्तीचा इतिहास…!

WTC Final: रोहित शर्मा सोबत कोण करेल ओपनिंग? माईक हेसनने सुचवले हे नाव

ऑस्ट्रेलियाला दोनदा चॅम्पियन बनवणारे प्रशिक्षक जॉन बुकॅनन ज्युनियर बुमराहला भेटण्यासाठी उत्सुक


विजयला एकदा अंडर -19 संघाचे प्रशिक्षक आणि व्यवस्थापक म्हणून इंग्लंडला पाठवण्यात आले होते. त्या काळात त्यांनी एका प्रसिद्ध खेळाडूच्या कानाखाली मारली. माध्यमांनी ज्येष्ठ मांजरेकरांवर जोरदार टीका केली. बीसीसीआयला जबरदस्तीने मांजरेकरांना या पदावरून काढून टाकावे लागले होते.

एकदा चेतन चौहान विजय मांजरेकरांकडे पोहोचला त्यावेळी तो खराब फॉर्मशी झुंज देत होता. आपल्या काळातील प्रसिद्ध फलंदाज आणि सध्याच्या उत्तर प्रदेश सरकारमधील कॅबिनेट मंत्री चौहान यांनी विजय मांजरेकरांना विचारले सर, माझ्या फलंदाजीत काय चूक आहे. विजयचे उत्तर होते दोष तुमच्या फलंदाजीचा नाही तो निवडकर्त्यांचा आहे ज्यांनी तुम्हाला संघात घेतले.

संजयच्या मते, वडिलांना लंडनमध्ये बनवलेला ड्रायव्हिंग लायसन्स मिळाले होते  ते नियमांबद्दल खूप कडक होते. जेव्हा कोणी वाहतूक नियम मोडतो किंवा चुकीचा कट मारतो  तेव्हा ते खूप रागवत असत. ओव्हरटेकिंग आणि नंतर कारमधून हात बाहेर काढणे अश्या गोष्टींचा त्यांना प्रचंड राग येत असे.

मांजरेकर

विजय मरण पावले तेव्हा संजय फक्त 18 वर्षांचा होता. तोपर्यंत त्याने रणजीत पदार्पण केले नव्हते. मात्र विजयला विश्वास होता की मुलगा एक दिवस टीम इंडियासाठी खेळेल. विजय मांजरेकर हे काही भारतीय फलंदाजांपैकी एक होते ज्यांनी वेगवान गोलंदाजांवर प्रभुत्व मिळवले होते.  त्यांनी आपल्या आंतरराष्ट्रीय कारकिर्दीत तीन हजारांहून अधिक धावा केल्या होत्या.

मांजरेकर लोअर ऑर्डर फलंदाज होते. त्यांच्या पहिल्या सामन्यात  दोन धावांनी त्यांचे अर्धशतक हुकले होते. टीम इंडियासाठी 55 कसोटी सामने खेळताना त्यांनी 7 शतके आणि 15 अर्धशतकांच्या मदतीने 3208 धावा केल्या आहेत.  त्यांच्या कारकिर्दीतील सर्वोत्तम खेळी इंग्लंडविरुद्ध 189 होती जी त्यांनी दिल्लीत केली. इतक्या धावा केल्या तरी मांजरेकरांनी आपल्या संपूर्ण आंतरराष्ट्रीय कारकिर्दीत एकही षटकार मारला नाही.


====

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here