आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

सात तासासाठी फेसबुक डाऊन झालं आणि मार्क झुकेरबर्गला चक्क एवढ्या कोटींचा फटका बसलाय.


फेसबुक, व्हॉट्सअॅप आणि इन्स्टाग्राम सोमवारी रात्री सुमारे 6 तास बंद होते. या दरम्यान तिन्ही प्लॅटफॉर्मच्या कोट्यवधी वापरकर्त्यांना समस्यांना सामोरे जावे लागले. ट्विटरवर मीम्स आणि तक्रारींनी भरले होते. सोमवारी रात्री 9.15 च्या सुमारास ही समस्या समोर आली. याचा परिणाम अमेरिकन बाजारातील फेसबुकच्या शेअरवर आणि मार्क झुकरबर्गच्या कमाईवरही झाला आहे.

फेसबुक का बंद झाले हे समजले का? कोणत्या तांत्रिक समस्येमुळे ही समस्या आली? ती खरोखर तांत्रिक समस्या होती किंवा त्यामागे काही इतर कारण होते आणि फेसबुकचे किती नुकसान झाले? याबद्दल आता सविस्तर माहिती जाणून घेऊया.

फेसबुक

new google

फेसबुक बंद का होते?


हेही वाचा…

तारक मेहता का उल्टा चश्मा मालिकेतून घराघरात प्रसिद्ध असलेले “नट्टू काका” आज कायमचं जग सोडून गेलेत…

आपल्या मुलाने सेक्स करावं, ड्रग्स घ्यावे अशी इच्छा शाहरुख खानने 24 वर्षापूर्वीच बोलून दाखवली होती..

करपका विनायक मंदिरातील दोन हात असलेल्या बाप्पांच्या मूर्तीचा इतिहास…!


फेसबुक बंद झाल्यापासून त्याच्या कारणाबद्दल वेगवेगळे अंदाज बांधले जात होते. सायबर तज्ज्ञांच्या मते, या मागे बॉर्डर गेटवे प्रोटोकॉल (बीजीपी) मुळे ही समस्या निर्माण झाली आहे.

बॉर्डर गेटवे प्रोटोकॉल (बीजीपी) म्हणजे काय?

सोप्या भाषेत, इंटरनेट केवळ बॉर्डर गेटवे प्रोटोकॉलद्वारे कार्य करते. बॉर्डर गेटवे प्रोटोकॉल इंटरनेटवरील सर्व नेटवर्क एकमेकांशी जोडतो. खरं तर इंटरनेट हे नेटवर्कचे जाळे आहे. जेव्हा तुम्ही एखादी वेबसाईट उघडता तेव्हा बीजीपी स्वतः नेटवर्कच्या या नेटवर्कमध्ये वेबसाईट वेगाने उघडण्याचा मार्ग शोधते. बीजीपीमधील समस्येमुळे फेसबुकचा नेटवर्क मार्ग सापडला नाही आणि हे फेसबुक डाउन होण्याचे कारण बनले.

अलीकडेच फेसबुकने अनेक रूटिंग बदल केले ज्यामुळे फेसबुकचे डोमेन नेम सिस्टम (DNS) सर्व्हर बंद झाले. इंटरनेटची निर्देशिका म्हणून DNS सर्व्हरचा विचार केला जातो. प्रत्येक वेबसाईटचा पत्ता DNS मध्ये साठवला जातो. जेव्हा तुम्ही इंटरनेटवर कोणतीही वेबसाईट शोधता, तेव्हा तुम्ही www.xyz.com सारखे डोमेन नाव एंटर करता. DNS हे डोमेन नाव वेबसाइटच्या IP पत्त्यावर रूपांतरित करते. फेसबुकने केलेल्या बदलांमुळे DNS सर्व्हर बंद झाला ज्यामुळे ही समस्या निर्माण आली.

ही बाब डिजिटल गोपनीयता आणि सायबर सुरक्षिततेशीही जोडली जात आहे. खरं तर फेसबुक बंद होण्याच्या काही तास आधी सीबीएस या अमेरिकन चॅनेलवर फ्रान्सिस होगनची मुलाखत प्रसारित झाली. फ्रान्सिस फेसबुकचे माजी कर्मचारी होते आणि सध्या फेसबुकच्या अंतर्गत तपासणीचे अहवाल व्हिसलब्लोअर म्हणून लीक करत आहेत.

फ्रान्सिसचा आरोप आहे की फेसबुक जनतेचे नुकसान करत आहे आणि कठोर उपाय करण्याऐवजी शक्य तितका नफा कमावण्यावर भर देत आहे. त्यांचे अहवाल वॉल स्ट्रीट जर्नलमध्ये ‘द फेसबुक फाइल्स’ या नावाने गेल्या काही दिवसांपासून प्रकाशित केले जात आहेत.

या मुलाखतीशी फेसबुकचे डाऊनिंग देखील जोडले जात आहे.

फेसबुकचे या विषयावर काय म्हणणे आहे?

फेसबुकने ब्लॉग पोस्टमध्ये म्हटले आहे की, ‘सदोष कॉन्फिगरेशन बदलामुळे’ ही समस्या उद्भवली आहे. हे कोणत्याही प्रकारचे सायबर हल्ला किंवा हॅकिंगचे प्रकरण नाही. फेसबुक कर्मचाऱ्यांनी नाव न छापण्याच्या अटीवर सांगितले की, अंतर्गत वाहतूक मार्गातील त्रुटीमुळे ही समस्या उद्भवली आहे.

जेव्हा फेसबुक डाऊन झाले तेव्हा कंपनीचे प्रवक्ते अँडी स्टोन ट्विटरवर म्हणाले की लोकांना झालेल्या गैरसोयीबद्दल आम्ही दिलगीर आहोत. लोकांना आमच्या अॅप्स आणि उत्पादनांमध्ये प्रवेश करण्यात समस्या येत आहे. आम्ही शक्य तितक्या लवकर गोष्टी पूर्ववत करण्यासाठी काम करत आहोत.

फेसबुक

त्यामुळे फेसबुकला किती नुकसान झाले?

फेसबुक डाऊन झाल्यामुळे कंपनीचा शेअर 4.9% घसरला. नोव्हेंबर 2020 नंतर एकाच दिवसातील स्टॉकमधील ही सर्वात मोठी घसरण आहे. यामुळे फेसबुकलाही कमाईचे मोठे नुकसान झाले आहे. डिजिटल जाहिरात व्यवस्थापन फर्म स्टँडर्ड मीडिया इंडेक्सनुसार, डाउनमुळे फेसबुकला दर तासाला 4.06 कोटी रुपयांचे नुकसान झाले आहे. मात्र हे नुकसान केवळ जाहिरातीमुळे झाले आहे. वेगवेगळ्या तज्ज्ञांच्या मते कंपनीला दर तासाला सुमारे 7.50 कोटी रुपयांचे नुकसान झाले आहे.

याचा परिणाम फेसबुकचे मालक मार्क झुकेरबर्ग यांच्यावरही झाला आहे. झुकेरबर्गची मालमत्ता सुमारे 52 हजार कोटींनी कमी झाली आहे. संपत्तीतील या नुकसानीमुळे झुकेरबर्ग ब्लूमबर्ग बिलियनेअर्स इंडेक्समध्ये चौथ्या स्थानावरून पाचव्या क्रमांकावर घसरला आहे. ट्विटर आणि टिकटॉक सारख्या इतर कंपन्यांना फेसबुक बंद झाल्यामुळे फायदा झाला. फेसबुक बंद दरम्यान, सामान्य दिवसांच्या तुलनेत ट्विटर आणि टिकटॉकवर जास्त रहदारी दिसून आली.

या आधीही झाले होते फेसबुक बंद!

अगदी 6 महिन्यांपूर्वी, व्हॉट्सअॅप, इन्स्टाग्राम आणि फेसबुक जगभर 42 मिनिटे थांबले होते. मग ही समस्या रात्री 11.05 वाजता सुरू झाली आणि सुमारे 11:47 पर्यंत चालू राहिली होती.

एकूणच कंपनीत झालेल्या छोट्याशा चुकीमुळे फेसबुक आणि झुकेरबर्गला करोडोंचे नुकसान झाले आहे..


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

तारक मेहता का उल्टा चश्मा मालिकेतून घराघरात प्रसिद्ध असलेले “नट्टू काका” आज कायमचं जग सोडून गेलेत…

आपल्या मुलाने सेक्स करावं, ड्रग्स घ्यावे अशी इच्छा शाहरुख खानने 24 वर्षापूर्वीच बोलून दाखवली होती..

इस्टर बेटावर सापडलेल्या या मूर्तींशी संबंधित रहस्य आजपर्यंत शास्त्रज्ञांनाही सोडवता आलेले नाहीये..

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

खरचं धोनीने अनेक यष्टीरक्षकांचे करीयर संपवलंय का?

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here