आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फेसबुकपेज  फॉलो करा

आमचे नवनवीन माहितीपूर्ण व्हिडीओ पाहण्यासाठी आमच्या युट्युब चॅनेल ला सब्सक्राईब करा.

===

माजी पंतप्रधान मनमोहन सिंग यांच्या कारकिर्दीतील या सहा मोठ्या कामगिरीमुळे देश प्रगतीकडे गेला..


2004 ते 2014 पर्यंत केंद्रात आघाडी सरकारचे नेतृत्व करणारे मनमोहन सिंग सध्या राजस्थानचे राज्यसभा सदस्य आहेत. 1991 मध्ये नरसिंह राव यांच्या कारकिर्दीत त्यांनी अर्थमंत्री असताना अत्यंत महत्त्वाच्या आर्थिक सुधारणा केल्या. 1991 च्या अर्थसंकल्पात आधुनिक भारताची पायाभरणी करण्याचे आणि देशातील आर्थिक सुधारणांसाठी रोडमॅप तयार करण्याचे श्रेय हे डॉ.मनमोहन सिंग यांना जाते.

डॉ.मनमोहन सिंग यांचा जन्म 26 सप्टेंबर 1932 रोजी अविभाजित भारतातील पंजाब प्रांतात झाला. आता ही जागा पाकिस्तानात आहे. त्यांनी पंजाब विद्यापीठ आणि केंब्रिज विद्यापीठात शिक्षण घेतले आणि ऑक्सफर्ड विद्यापीठातून अर्थशास्त्रात डॉक्टरेट मिळवली. नंतर त्यांनी पंजाब विद्यापीठ तसेच दिल्ली स्कूल ऑफ इकॉनॉमिक्स आणि दिल्ली विद्यापीठात अध्यापन केले.

new google

हेही वाचा…

करपका विनायक मंदिरातील दोन हात असलेल्या बाप्पांच्या मूर्तीचा इतिहास…!

WTC Final: रोहित शर्मा सोबत कोण करेल ओपनिंग? माईक हेसनने सुचवले हे नाव

ऑस्ट्रेलियाला दोनदा चॅम्पियन बनवणारे प्रशिक्षक जॉन बुकॅनन ज्युनियर बुमराहला भेटण्यासाठी उत्सुक


अर्थमंत्री आणि पंतप्रधान म्हणून त्यांच्या कार्यकाळात त्यांनी भारताची आर्थिक कहाणी पूर्णपणे बदलली. त्याच्या काही प्रमुख कामगिरीवर एक नजर टाकूया

1. उदारीकरण: जग जागतिकीकरणाच्या दिशेने वाटचाल करत असताना भारताने परदेशी कंपन्या आणि गुंतवणुकीसाठी आपली बाजारपेठ बंद केली होती. भारत मोठ्या प्रमाणात समाजवादी वृत्तीने पुढे जात होता. सरकारला अर्थव्यवस्थेचे मुख्य चालक मानले जाते. अर्थमंत्री डॉ.सिंग यांनी भारताची बाजारपेठ खुली केली आणि देश उदारीकरण, खाजगीकरण आणि जागतिकीकरणाच्या दृष्टीने पुढे गेला.

2. GDP मध्ये वाढ: अर्थशास्त्रज्ञ मनमोहन सिंग यांच्या कार्यकाळात भारतीय अर्थव्यवस्था 8-9% दराने वाढली. 2007 मध्ये भारताने 9% GDP वाढीचा दर गाठला आणि जगातील दुसरी वेगाने वाढणारी अर्थव्यवस्था बनली.

3. विशेष आर्थिक क्षेत्र (SEZ) अधिनियम 2005: हा कायदा 23 जून 2005 रोजी मंजूर झाला, ज्याचे मुख्य उद्दिष्ट भारतात परकीय गुंतवणूक आकर्षित करणे होते. याद्वारे वस्तू आणि सेवांच्या निर्यातीद्वारे परकीय चलन वाढवण्यावरही भर देण्यात आला. स्पेशल इकॉनॉमिक झोनच्या स्थापनेअंतर्गत ज्या कंपन्यांनी त्यांचे काम तिथे सुरू केले त्यांना बऱ्याच सुविधा देण्यात आल्या.

मनमोहन सिंग
4. राष्ट्रीय ग्रामीण रोजगार हमी योजना: या योजनेने भारताच्या ग्रामीण भागातील लोकांच्या जीवनात खूप महत्वाची भूमिका बजावली. पंतप्रधान मनमोहन सिंग यांच्या नेतृत्वाखाली भारत सरकारने 2005 मध्ये राष्ट्रीय ग्रामीण रोजगार हमी कायदा (नरेगा) लागू केला. ही एक सामाजिक सुरक्षा योजना आहे ज्याचा उद्देश भारतातील ग्रामीण समुदाय आणि कामगारांना उपजीविका आणि रोजगार प्रदान करणे आहे. नरेगा अंतर्गत, ग्रामीण कुटुंबांना एका वर्षात किमान 100 दिवसांच्या रोजगाराची हमी देण्यात आली आहे.

5. भारत-अमेरिका आण्विक करार: भारत-अमेरिका अणुकरार किंवा भारत नागरी अणु करारावर स्वाक्षरी करणे हे पंतप्रधान मनमोहन सिंग यांच्या सरकारचे सर्वात मोठे यश आहे. या कराराची चौकट मनमोहन सिंग आणि अमेरिकेचे अध्यक्ष जॉर्ज बुश यांनी संयुक्त निवेदनात जाहीर केली.

कराराअंतर्गत, भारताने मान्य केले की देशाच्या सर्व अणु सुविधा आंतरराष्ट्रीय अणुऊर्जा एजन्सी (IAEA) च्या देखरेखीखाली ठेवल्या जातील.

6. चंद्रयान आणि मंगळयान मिशन: चंद्रयान आणि मंगळयान मोहिमांना माजी पंतप्रधान मनमोहन सिंग यांनी मान्यता दिली. सुरुवातीला चांद्रयान -1 हे भारत आणि रशियाचे संयुक्त मिशन होते. तथापि, 2012 मध्ये, इस्रोने एकट्याने हे मिशन पार पाडण्याचा निर्णय घेतला. 2012 मध्ये मनमोहन सिंग यांनी मंगळ मोहिमेची घोषणा केली.


====

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here