आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

तालिबान्यांनी अफगाणिस्तानात आल्यानंतर त्यांच्याविरोधात आवाज उठवणाऱ्या या पाच महिलांचे जीवन बदलून टाकलंय…


तालिबानने अफगाणिस्तानचा ताबा घेतल्यानंतर आता एक महिना उलटला आहे. या एका महिन्यात हजारो अफगाण नागरिकांना त्यांच्या मातीपासून दूर जाण्यास भाग पाडले गेले, त्यामुळे वाचलेल्यांना नवीन तालिबान सरकारच्या आश्वासनांनुसार जगणे भाग पडले.

यामध्ये त्या महिलांचा देखील समावेश आहे, ज्या नवीन कायदे आणि निर्बंधांसह आता जगणे शिकत आहेत. यामध्ये घराचा उंबरठा ओलांडण्यापूर्वी स्वतःला हिजाबने झाकणे आणि केवळ पती किंवा महराम यांच्यासोबतच घराबाहेर पडणे अशा गोष्टी आहेत.

पण या महिलांमध्ये एक गट असाही आहे ज्यांना ना तालिबानच्या गोळ्यांची पर्वा आहे , ना त्यांच्या चाबकाची भीती. त्यांना कुणाचीही पर्वा नाहीय. या महिला शांतपणे सर्व बंधने सहन करण्यास अजिबात तयार नाहीत.

new google

१. फराह मुस्तफावी: फराह मुस्तफावी 29 वर्षांची असून दोन मुलांची आई आहे. तालिबानच्या विरोधात आवाज उठवणाऱ्या फराह मुस्तफावी वयाच्या 17 व्या वर्षापासून मानवाधिकारांसाठी काम करत आहेत.
“आम्ही गेल्या 21 वर्षात जे काही कमावले ते तालिबान्यांनी अवघ्या एका तासात नष्ट केले” असं ती म्हणते.

तालिबान

फराह सांगतात की जेव्हा महिला प्रदर्शन करत असतात, तेव्हा तालिबानी येतात आणि विचारतात की ते प्रदर्शन का करत आहेत. यावर स्त्रिया त्यांना ठामपणे तार्किक उत्तर देतात.

आम्ही त्यांना ठामपणे सांगतो की पैगंबर मुहम्मदची पत्नी खदिजा स्वतः एक खूप मोठी व्यावसायिक महिला होती आणि तिला कोणीही असे करण्यास सांगितले नाही आणि तिने स्वतः हा व्यवसाय निवडला होता. त्याचप्रमाणे, ही आमच्या मानवी हक्कांची बाब आहे आणि आम्ही तुमच्या विरोधात नाही.

तालिबानची भीती वाटत नाही?

यावर मोठ्याने हसताना फराह म्हणते, “मी आणि माझी मैत्रीण झोलिया येथून कुठेही जात नाही. आमच्या कुटुंबातील सदस्यांना खूप भीती वाटते की जर तुम्ही त्यांना अशा प्रकारे सामोरे गेलात तर ते तुम्हाला मारतील पण मी त्यांना अजिबात घाबरत नाही.

“ही माझी जन्मभूमी आहे आणि हे माझे घर आहे, मला देशाबाहेर जाण्याची संधी देखील मिळाली, परंतु मी येथून कुठेही जाणार नाही.”

फराह अमेरिकन सैन्याच्या माघारीने खूप नाराज दिसते आणि म्हणते – आम्ही एका अंधाऱ्या शतकातून बाहेर आलो, जिथे नागरी समाज होता, स्त्रिया काम करू शकत होत्या, तिथे जिम, सलून, पार्लर, कॅफे होते. आम्ही मध्यरात्री कुठेही जाऊ शकलो असतो, पण आता फक्त काही कॅफे उघडे आहेत.

2.दरख़्शां शादान: दरख़्शां शादान हया मानवाधिकार कार्यकर्त्या देखील आहेत. त्यांच्या मते, जेव्हापासून तालिबानने अफगाणिस्तान ताब्यात घेतला आहे, तेव्हापासून महिलांची स्थिती पूर्णपणे बदलली आहे.

तालिबानने अलीकडेच त्यांच्या नवीन अंतरिम सरकारची घोषणा केली, परंतु त्यांच्या मंत्रिमंडळात सध्या एकाही महिलेचा समावेश नाही. दरख़्शां प्रश्न उपस्थित करतात,की “हे कोणत्या प्रकारचे सरकार आहे? पूर्वी महिला व्यवहार मंत्रालय असायचे, पण आता नाही. महिलांच्या भविष्याबाबत परिस्थिती स्पष्ट नाही.

त्या म्हणतात  “आम्ही बातम्यांमध्ये पाहिले की तालिबानच्या म्हणण्यानुसार महिलांनी घरीच राहावे आणि फक्त स्त्रिया तेच  काम करू शकतात जे शिक्षण किंवा आरोग्य सेवांशी संबंधित आहेत. पण त्या स्त्रियांचे काय ज्यांच्या घरात एकही पुरुष सदस्य नाही आणि त्यांना घर सांभाळावे लागते,जर ते काम करत नसतील तर त्यांच्या घराचा खर्च कसा चालणार.

अनेक महिलांनी या हल्ल्यात त्यांचे पती, वडील किंवा भाऊ गमावले आहेत जे इतर ठिकाणी आणि संस्थांमध्ये काम करत असत, पण तालिबानच्या या आदेशानंतर अशा अविवाहित महिलांचे काय होईल? पण त्या गप्प राहणार नाहीत आणि महिलांच्या हक्कांसाठी लढतील. त्यासाठी आम्ही लढत राहू.

३. शकेबा तमकीन : नॅशनल फोर्सच्या प्रशासन विभागात काम करणाऱ्या शकेबा तमकीन सांगतात की, तालिबानने पकडल्यानंतर तिच्या आयुष्यात ऐंशी टक्के वेगळे बदल झाले आहेत. ती 25 वर्षांची आहे आणि काबुलमध्ये बदाक्षण प्रांतातून कामासाठी आली होती. घरी आई आणि लहान भावंडे आहेत.

ती काही पैसे वाचवायची आणि तिच्या घरी पाठवायची पण आता ती स्वतः आर्थिक संकटात जगत आहे.
त्यांच्या मते, मला आधीच्या सरकारकडून अजून पगार मिळालेला नाही. मला घराचे भाडे सुद्धा भरता येत नाही. अन्न किंवा कपडे खरेदी करण्यासाठी पैसे नाहीत. एक महिना काबूलमध्ये राहिल्यानंतर परिस्थिती पाहून मी माझ्या प्रांतात परतण्याचा निर्णय घेईन.

अफ़ग़ानिस्तान में तालिबान के आने के बाद कैसे बदली पाँच महिलाओं की ज़िंदगी? - BBC News हिंदी

4. ज़ुलिया पारसी : देशातील तखार प्रांतातून आलेली, जूलिया पारशी शाळा आणि खाजगी विद्यापीठांमध्ये अर्धवेळ शिक्षिका म्हणून काम करते. ती सकाळी एका खाजगी शाळेत पाचवीच्या मुलांना शिकवते आणि दुपारी पहिल्या सेमिस्टरच्या विद्यार्थ्यांना फारसी साहित्य शिकवते.

जुलियाच्या मते तालिबानच्या भीतीमुळे मुले शाळेत येत नाहीत आणि तालिबानचाही आदेश आहे की इयत्ता 7 वी ते 12 वी पर्यंतची मुले शाळेत येऊ नयेत तसेच मुलींनी हिजाब घालायचाआहे. तालिबान्यांनी हिजाब न घातल्यामुळे मुलींना मारहाणही केली आहे, त्यामुळे अनेक पालक घाबरले आहेत आणि आपल्या मुलींना शाळेत पाठवण्यास घाबरत आहेत.

महाविद्यालयातही मुलींना हिजाब घालायला सांगितले आहे आणि मुले आणि मुलींनी स्वतंत्रपणे अभ्यास करायला सांगितले आहे.

5. हमसा बदाखशान: हमसा बदाखशान 27 वर्षांची आहे आणि त्या पूर्वीच्या सरकारमध्ये नियोजन आणि धोरण विभागात काम करत होत्या. हमसा सांगतात , तालिबानच्या आगमनानंतर मी माझ्या कार्यालयात जाणारी पहिली महिला होते . पण जेव्हा मी तिथे पोहोचले तेव्हा मला तेथून निघण्यास सांगण्यात आले आणि सांगितले की आता येथे आमचे कर्मचारी आहेत आणि आम्ही भविष्यासाठी आमच्या योजना आणि धोरणे बनवू.

हमसा म्हणतात,मी प्रामाणिकपणे सांगू शकते की तालिबानच्या नवीन सरकारकडून मला कोणतीही आशा नाही आणि आमचे भविष्य अंधकारमय आहे.


आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

इस्टर बेटावर सापडलेल्या या मूर्तींशी संबंधित रहस्य आजपर्यंत शास्त्रज्ञांनाही सोडवता आलेले नाहीये..

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

खरचं धोनीने अनेक यष्टीरक्षकांचे करीयर संपवलंय का?

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here