आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

वयाच्या 11 वर्षी लग्नाच्या बंधनात अडकल्या रुखमाबाई रुग्णावर उपचार करणाऱ्या पहिल्या भारतीय महिला डॉक्टर होत्या….


भारतीय इतिहासात अश्या अनेक महिला आहेत ज्यानी त्यांच्या आगोदर कोणीही न केलेलं काम करण्याचं धाडस केलं आहे. अनेक कठीण प्रसंगाला तोंड देत त्यांनी इथपर्यंत प्रवास केला होता.  काही महिला त्यांच्याशी तडजोड करतात, तर काही या आव्हानांवर मात करून इतिहास घडवण्याचे काम करतात. आपल्या देशातील वैद्यकशास्त्र करणाऱ्या पहिल्या महिला रुखमाबाई राऊत यांची कथाही अशीच काहीशी आहे.

आजही पहिली महिला डॉक्टर म्हणून जरी आनंदीबाई जोशी यांची ओळख असली तरीही खऱ्या अर्थाने महिलांवर उपचार करणारी पहिली महिला डॉक्टर ही रुखमाबाई राऊतच बनली होती.

Inspiring Tale Of Rukhmabai Raut, India's First Practising Woman Doctor

new google

बालविवाहानंतर जेव्हा त्यांनी त्यांची स्वप्ने ओळखली आणि ती पूर्ण करण्याचा प्रयत्न केला,तेव्हा त्यांना लग्नाच्या बेड्यात अडकवण्यात आले.पण लग्नाच्या चक्रव्यूहातून बाहेर पडत त्यांनी आपले स्वप्न पूर्ण केले आणि समजापुढे एक आदर्श घालून दिला.

चला तर आजच्या या लेखात आपण रुखमाबाई राऊत यांच्या संघर्षमय रित्या महीला डॉक्टर होण्याच्या प्रवासाबद्दल जाणून घेऊया..


हेही वाचा…

तारक मेहता का उल्टा चश्मा मालिकेतून घराघरात प्रसिद्ध असलेले “नट्टू काका” आज कायमचं जग सोडून गेलेत…

आपल्या मुलाने सेक्स करावं, ड्रग्स घ्यावे अशी इच्छा शाहरुख खानने 24 वर्षापूर्वीच बोलून दाखवली होती..

करपका विनायक मंदिरातील दोन हात असलेल्या बाप्पांच्या मूर्तीचा इतिहास…!


वयाच्या 11 व्या वर्षी जी मुलगी अभ्यासाऐवजी लग्नात बांधली गेली आहे. फक्त कल्पना करा की तिच्या स्वप्नांची स्थिती काय असेल.  रुखमाबाईंचा जन्म बॉम्बे प्रेसिडेन्सीमध्ये झाला,जिथे इंग्रजी शिक्षणाचा प्रभाव आणि व्याप्ती प्रचंड होती. असे असूनही,1864 मध्ये बालविवाहाची प्रथा त्याच्या जन्माच्या वेळी खूप सामान्य होती.

रुखमाबाईच्या आईचे बालपणातच लग्न झाले होते ज्यामुळे ती वयाच्या 17 व्या वर्षी विधवा झाली. तिच्या लहान वयामुळे रुखमाबाईच्या आईचे लग्न सखाराम अर्जुनशी झाले जे समाज सुधारक आणि व्यवसायाने डॉक्टर होते. तिचे दुसरे वडील समाजसुधारक आणि डॉक्टर असल्याने रुखमाबाईंच्या जीवनावर खूप परिणाम झाला.

वडिलांच्या मार्गदर्शनामुळे तिला औषधाची आवड निर्माण होऊ लागली. परंतु काही समजायच्या आतच रुखमाबाई यांचे वयाच्या 11 व्या वर्षी लग्न झाले  मात्र, लग्नानंतर लगेच त्या सासरच्या घरी गेल्या नाहीत तर त्यांच्या घरीच शिक्षण घेत राहिल्या.

पण जेव्हा त्या 12 वर्षांच्या झाल्या तेव्हा त्यांनी आपल्या पतीसोबत सनातनी विचारांसह राहणे स्वीकारले नाही. रुखमाबाईंनी पतीसोबतच्या त्या नात्यातून वेगळे होण्याचा निर्णय घ्यायचे ठरवले ज्यात ती फक्त आपल्या आईच्या मर्जीमुळे अडकल्या गेल्या होत्या.

खमाबाईचा पती त्यांच्याव  वैवाहिक आयुष्य घालवण्यासाठी दबाव टाकत होता. पण तोपर्यंत तिच्या वडिलांप्रमाणे डॉक्टर होण्याचे स्वप्न पाहणाऱ्या रुखमाबाई त्याविरोधात गेल्या होत्या. एका रूढिवादी समाजात जिथे शिक्षणाची पातळी नगण्य आहे, तिथे रुखमाबाईंच्या स्वप्नाची कोणी काळजी घेतली नव्हती.. त्यामुळे रुखमाबाईंचे पती दादाजी भिकाजी यांनी मुंबई न्यायालयात याचिका दाखल केली. स्वातंत्र्याच्या वेळी रुखमाबाईंच्या या प्रकरणाला इतकी गती मिळाली होती की चर्चा बाळ गंगाधर टिळकांपर्यंत पोहोचली होती. पण त्यांनीसुद्धा यावर रुखमाबाईंचे समर्थन केले नाही.

रुखमाबाई

प्रकरण न्यायालयात होते त्यामुळे सर्वांच्या नजरा रुखमाबाईवर होत्या. आपला निकाल देताना न्यायालयाने म्हटले की रुखमाबाईंना त्यांच्या पतीसोबत राहावे लागेल. जर तिने हे केले नाही तर तिला तुरुंगात जावे लागेल. रुखमाबाईंनी शौर्य आणि धैर्याने या परिस्थितीचा सामना केला आणि पतीसोबत जाण्यापेक्षा तुरुंगात जाणे अधिक योग्य मानले. नंतर रुखमाबाईच्या वडिलांनी आजोबा भिकाजीयांनी भरपाई देऊन दोघांना घटस्फोट दिला. अशा प्रकारे त्या सक्तीच्या नात्यातून मुक्त झाल्या

लहान वयात अनेक समस्यांना तोंड देणाऱ्या रुखमाबाईंनी कधीही हार मानणे शिकले नव्हते. दुसरीकडे रमाबाई रानडे सारखे समाजसुधारक रुखमाबाईंसोबत उभे राहिलेले दिसले. त्यांनी रुखमाबाई आणि तिच्या वडिलांना खुलेपणाने पाठिंबा दिला. रुखमाबाईंनी स्वतः ‘द हिंदू लेडी’ या नावाने टाइम्स ऑफ इंडियामध्ये दोन लेख लिहिले.

या लेखांमध्ये त्यांनी सनातनी विचारसरणीवर हल्ला केला. त्यांनी लिहिले  बालविवाहाच्या या क्रूर प्रथेमुळे माझ्या जीवनातील आनंद नष्ट झाला आहे. हे माझ्या आणि माझ्या आयुष्यात ज्या गोष्टींना मी प्राधान्य देत्ते त्या दरम्यान आले आहे.माझा कोणताही दोष नसल्यामुळे मला गुन्हेगार आणि अलिप्त घोषित करण्यात आले.

जानिए कौन है अंग्रेजों के जमाने की पहली भारतीय महिला | Hari Bhoomi

बरं घटस्फोटानंतर रुखमाबाई तिच्या स्वप्नांचा पाठपुरावा करण्यास मोकळ्या होत्या. डॉक्टर होण्याच्या त्यांच्या स्वप्नात बॉम्बेच्या कामा हॉस्पिटलचे संचालक एडिथ फिट्सन यांनी खूप मदत केली. तिला इंग्रजी शिकण्याचा अभ्यासक्रम मिळाला, त्यानंतर रुखमाबाई लंडन स्कूल ऑफ मेडिसिन फॉर वुमनमध्ये शिकण्यासाठी इंग्लंडला गेल्या.

लंडनमधून शिक्षण पूर्ण करून जेव्हा त्या वयाच्या ३५ व्या वर्षी भारतात परतल्या, तेव्हा त्या स्वतःला बालविवाह आणि पुरदह पद्धतीसारख्या रूढीवादी विचारांविरुद्ध लढतानादिसल्या होत्या. यासह त्या औषधोपचार करणारी पहिली भारतीय महिला देखील बनल्या होत्या.

जरी तिच्या आधी आनंदीबाई गोपाल जोशी यांनी वैद्यकीय अभ्यासक्रम पूर्ण केला असला तरीही टीबीमुळे आनंदीबाई लोकांवर औषधोपचार करू शकल्या नव्हत्या. याच कारणामुळे रुखमाबाईंचे नाव डॉक्टर बनणाऱ्या पहिल्या महिला म्हणून घेतले जाते.


====

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा.. अधर्माची साथ दिल्यामुळे या योद्ध्यांना मृत्यूला सामोरे जावे लागले होते

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here