आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

हिमाचल प्रदेशच्या या गावात कधीही दिवाळी साजरी केली जात नाही, घरातून बाहेर निघण्यास सुद्धा घाबरतात लोक..!


तसं तर दिवाळी हा भारतातील सर्वच नागरिकांसाठी आतुरतेचा सन आहे. छोट्यापासून मोठ्यापर्यंत,श्रीमांतापासून गरीबापर्यंत सर्वच जन दिवाळी मोठ्या उत्साहात साजरी करतात.

भारतातील सर्वात मोठा सण दीपावलीची सध्या सर्वत्र तयारी जोरात सुरू आहे. गरीब असो वा श्रीमंत, प्रत्येकजण आपापली घरे सजवण्यात व्यस्त असतो, पण देवभूमी हिमाचलच्या हमीरपूर जिल्ह्यातील संम्मू गावात शेकडो वर्षांपासून दिवाळीचा सण साजरा केला जात नाही आणि या दिवशी घरांमध्ये कोणत्याही प्रकारचे पदार्थ बनवले जात नाहीत.

DNA Edit: Unique Diwali - Policemen and activists have a busy Wednesday  ahead

जिल्हा मुख्यालयापासून सुमारे 25 किमी अंतरावर असलेल्या संमू गावात दिवाळीचा सण साजरा होत नाही आणि शेकडो वर्षांपासून लोक येथे सण साजरा करणे टाळत आहेत. दीपावलीच्या रात्री दिवे लावले जातात अशी गावातील लोकांची समजूत असली तरी एखाद्या कुटुंबाने चुकून फटाके जाळले तसेच घरात अन्न शिजवले तर गावात अनर्थ घडतो किंवा कोणाचा अकाली मृत्यू होतो. एवढेच नाही तर गावातील लोकांनी या शापातून सुटका होण्यासाठी अनेकवेळा प्रयत्न केले, मात्र तरीही त्यांची या शापातून सुटका झाली नाही म्हणून जबरदस्तीने गावातील एकही माणूस दीपावलीचा सण साजरा करत नाहीत.

new google

शेकडो वर्षांपासून येथे दिवाळीचा सण साजरा केला जात नव्हता असे संम्मू गावातील वडीलधारी मंडळी सांगतात. आजही या गावात या शापाची इतकी भीती आहे की गावातील लोक दिवाळीच्या दिवशी बाहेर पडणे योग्य मानत नाहीत.याला योगायोग म्हणा किंवा शाप म्हणा की या गावात दिवाळीच्या महिन्यात दरवर्षी एखाद्या व्यक्तीचा मृत्यू होतो.

या मागे आणखी एक घटना असल्याचही गावातील वरिष्ठ लोक सांगतात.

दिवाळीचा सण न साजरा करण्यामागची कारणे सांगताना गावकऱ्यांनी सांगितले की, अनेक वर्षापूर्वी या दिवशी गावातील एक महिला आपल्या पतीसोबत सती झाली होती. दीपावलीचा सण साजरा करण्यासाठी ही महिला आपल्या माहेरी जाण्यासाठी निघाली होती. तिचा नवरा राजांच्या काळात शिपाई होता पण ती महिला गावापासून काही अंतरावर येताच गावकरी तिच्या पतीचा मृतदेह समोरून आणत होते.कर्तव्य बजावताना पतीचा मृत्यू झाला होता.महिलाही गर्भवती होती.

दिवाळी

हा धक्का महिलेला सहन न झाल्याने ती आपल्या पतीसह सतीगेली असे सांगितले जाते. वाटेत या गावातील लोकांना दीपावलीचा सण कधीच साजरा करता येणार नाही असा शाप देऊन तिने गाव सोडले आणि त्या दिवसापासून आजतागायत या गावात दीपावली साजरी होत नाही. दिवाळीच्या दिवशी लोक फक्त सतीच्या मूर्तीची पूजा करतात.

महिलेच्या या शापातून गावाला मुक्त करण्यासाठी अनेकवेळा चेटूक करून हवन यज्ञ करण्यात आला, परंतु सर्व काही निष्फळ ठरले. सुमारे २० वर्षांपूर्वी गावात मोठा यज्ञही आयोजित करण्यात आला होता. यानंतरही गाव आजही शापमुक्त होऊ शकले नाही. संमू गावातील रहिवासी उर्मिला सांगते की, जेव्हापासून ती लग्न करून या गावात आली तेव्हापासून तिने गावात कोणीही दिवाळी साजरी करताना पाहिले नाही.

गावातील लोक गावाबाहेर स्थायिक झाले तरी सतीचा शाप त्यांची पाठ सोडत नाही. त्यांनी सांगितले की,गावातील एक कुटुंब गावाबाहेर स्थायिक झाले होते त्यांनी तिथे दिवाळीचे स्थानिक पदार्थ बनवण्याचा प्रयत्न केला तेव्हा अचानक त्यांच्या घराला आग लागली. गावातील लोक फक्त सतीची पूजा करतात आणि तिच्यासमोर दिवा लावतात.

तरुण अनूपने सांगितले की तो जन्मल्यापासून त्याने कधीही दीपावली साजरी केली नाही. सतीचा शाप हे त्यामागचे प्रमुख कारण असले तरी ती परंपराही बनली आहे. दीपावलीजवळील गावात अनुचित प्रकार घडताना त्यांनी स्वतः पाहिले आहे. त्यांनी सांगितले की दीपावलीचा सण येताच गावात कोणीतरी मरण येते. या गावाला या शापातून कधी मुक्ती मिळेल हे माहीत नाही, असे त्यांनी सांगितले.

त्या गोष्टीला एवढे वर्ष उलटूनसुद्धा आजही त्या गावात दिवाळी साजरी केली जात नाही हे नक्कीच दखल घेण्याजोग आहे..


====

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा.. अधर्माची साथ दिल्यामुळे या योद्ध्यांना मृत्यूला सामोरे जावे लागले होते

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here