आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|युट्यूब

===

भारतीय संघाच्या खेळाडूंना हलाल केलेलं मासच खाण्याची सक्ती का केली जातेय?


न्यूझीलंडविरुद्धच्या तीन सामन्यांच्या T20I मालिकेत 3-0 ने क्लीन स्वीप केल्यानंतर भारतीय संघ आता दोन सामन्यांच्या कसोटी मालिकेसाठी सज्ज झाला आहे. मालिकेतील पहिला कसोटी सामना 25 नोव्हेंबरपासून कानपूरमध्ये खेळवला जाणार आहे. मात्र मालिका सुरू होण्यापूर्वीच गोंधळ सुरू झाला आहे.

भारतीय क्रिकेट संघाच्या खेळाडूंच्या आहारात हलाल मांस अनिवार्य केल्याच्या आरोपावरून बीसीसीआय सोशल मीडियावर चर्चेत आहे. मात्र,बोर्डाने अधिकृतपणे आहार योजना जाहीर केली आहे की नाही हे अद्याप स्पष्ट झालेले नाही. मात्र सोशल मीडियावर यावरून बराच गदारोळ सुरू आहे.

प्रसारमाध्यमांमध्ये प्रसिद्ध झालेल्या वृत्तानुसार कानपूर कसोटी सामन्यासाठी बीसीसीआयने तयार केलेल्या आहार चार्टमध्ये हलाल मांस अनिवार्य केल्याबद्दल चाहत्यांनी भारतीय क्रिकेट बोर्डाला जोरदार क्लास लावली आहे. याच्या निषेधार्थ मंगळवारी सकाळपासून ‘बीसीसीआय प्रमोट्स हलाल’ ट्विटरवर ट्रेंड करत आहे. वृत्तानुसार बीसीसीआयने भारतीय क्रिकेट संघासाठी तयार केलेल्या नवीन आहार योजनेचे क्रिकेटपटूंना काटेकोरपणे पालन करावे लागणार आहे. या डाएट चार्टमध्ये हलाल मांस खाण्याचाही उल्लेख आहे.

new google

असेही म्हटले आहे की जर कोणाला मांस खायचे असेल तर ते फक्त हलाल मांस खाऊ शकतात. डुकराचे मांस आणि गोमांस मेनूमधून वगळण्यात आले आहे. याशिवाय तुम्ही इतर कोणतेही मांस खाऊ शकत नाही. आगामी मालिका आणि आयसीसी स्पर्धेदरम्यान खेळाडूंना तंदुरुस्त ठेवण्यासाठी या आहार योजनेची खेळाडूंवर काटेकोरपणे अंमलबजावणी करण्यात येणार असल्याचे सांगण्यात आले आहे. तसेच खेळाडूंचे वजन वाढणार नाही याची विशेष काळजी घेण्यात येणार असल्याचे सांगण्यात आले आहे.

खेळाडूंसाठी हलाल मांस अनिवार्य करण्याबाबत चाहत्यांनी सोशल मीडियावर प्रश्नांचा वर्षाव केला आहे. सोशल मीडियावर काही तासांतच 10 हजारांहून अधिक लोकांनी या विषयावर ट्विट करून बीसीसीआयचा समाचार घेतला आहे. भारत हा इस्लामिक देश आहे का, ज्याने हलाल मांस अनिवार्य केले आहे, असा सवाल चाहत्यांनी केला आहे. काही चाहत्यांनी विचारले आहे की हलाल मांस फक्त मुस्लिमांसाठी आहे मग हिंदूंसाठी ते अनिवार्य का केले जात आहे.?

हलाल

हलाल मासावरून चालू झालेल्या वादावर अद्याप बीसीसीआयकडून कोणतेही  स्पष्टीकरन दिले गेले नाहीये.

काय आहे हलाल मास?

हलाल इस्लामिक धर्माच्या लोकांची एक पद्धत आहे, ज्यामध्ये ते हलाल करताना प्राणी आणि कोंबडी कापतात. ज्यामध्ये त्यांनी प्रथम कॅरोटीड धमनी आणि श्वासनलिका कापली जाते ज्यामुळे रक्तपुरवठा प्राण्यांच्या मेंदूपर्यंत पोहोचू शकत नाही. त्यानंतर त्यांचे शरीर हळूहळू कापले जाते आणि त्यातून रक्त पूर्णपणे बाहेर येते आणि जे मांस उरते ते निरोगी मांस असते. कारण रक्तामध्ये बॅक्टेरिया निर्माण होतात ज्यामुळे मांस अस्वास्थ्यकर बनते. आणि हलाल मांसामध्ये रक्त नाही म्हणून ते अधिक आरोग्यदायी आहे.

हिंदू आणि शीख धर्मात हलाल मास खात नाहीत.


====

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here