आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|युट्यूब

===

शांती तीग्गा: ती भारतीय महिला जी भारताची पहिली महिला सैनिक होती, ज्यांचा अंतही तेवढाच दुर्देवीरीत्या झाला होता….


युद्धात पुरुष अधिकारी किंवा सैनिक शहीद झाल्याच्या अनेक कहाण्या तुम्ही ऐकल्या असतील.परंतु महिला सैनिकाला देशासाठी शहीद होण्याची संधी मिळाली असे क्वचितच घडले आहे. ज्यांना ही संधी मिळाली ती महिला सैनिक शौर्याच प्रतिक मानल्या जाते.

अशीच एक महिला सैनिक म्हणजे “शांती तिग्गा” जी भारतीय सैन्यात भरती होणारी पहिली महिला सैनिक होती. त्यांनी वयाच्या ३५व्या वर्षी सिद्ध करून दाखवले की मनात इच्छा असेल तर काहीही असंभव नसते.

कोण होती शांती तीग्गा ?

शांती तीग्गा

new google

शांतीचा जन्म पश्चिम बंगालच्या जलपाईगुडी जिल्ह्यात झाला. त्यांच्या घरची परिस्थिती अत्यंत नाजूक होती. आर्थिक परिस्थिती हलाखीची असल्याने  त्यांच्या आई-वडिलांना त्यांना जास्त शिकवता आले नाही.. त्यामुळे त्यांना जास्त वाचता येत नव्हते.

त्या परंपरावादी विचारसरणीच्या समाजातील होत्या. त्या समाजातील इतर मुलींप्रमाणे शांतीचेही लहान वयातच लग्न झाले होते. वयाच्या विसाव्या वर्षीच त्या डॉन मुलाच्या आईही बनल्या होत्या.

पती-पत्नींच्या मदतीने आयुष्य निघत होते. त्यांचे पती रेल्वेत होता. त्याच्या उत्पन्नातून घरचा उदरनिर्वाह चालत होता. कुणास ठाऊक एका छोट्या कुटुंबातील सुखाचे दिवस आता संपणार होते. 2005 मध्ये तिच्या पतीचा मृत्यू झाला तेव्हा शांती 30 वर्षांच्या होत्या. मुलांच्या डोक्यावरून वडिलांचा हात दूर झाला होता. तरीही एवढ दुखः सहन करून शांती यांनी मुलांसाठी वेगळ काहीतरी करण्याचे ठरवले.

पतीला सरकारी नोकरी असल्याने त्यांना  पतीची नोकरी लागली. त्यांना रेल्वेत पॉईंट्स मॅन म्हणून नियुक्त केले होते. त्यांची पहिली पोस्टिंग जलपाईगुडी जिल्ह्यातील चालसा स्टेशनवर होती. त्यामुळे कुटुंब चालवण्याची चिंता आता काही प्रमाणात कमी झाली होती. पतीच्या मृत्यूच्या काही काळापूर्वी शांतीने टेरिटोरियल आर्मीचा उल्लेख ऐकला होता. शिवाय त्यांचे  काही नातेवाईकही त्यात सहभागी झाले होते.  ती गृहिणी आणि दोन मुलांची आई असल्याने ही कल्पना प्रत्यक्षात आणण्याचा विचार तिने कधीच केला नाही.

आता नोकरीच्या मार्गावर असताना शांतीने स्वावलंबनाकडे पहिले पाऊल टाकले होते. या क्रमाने त्यांनी प्रादेशिक सैन्यात जाऊन आपले स्वप्न पूर्ण करण्याचा विचार केला. त्यांना ऑलिव्ह ग्रीन ड्रेस घालायचा होता आणि बंदूक चालवायची होती.

2011 मध्ये त्यांनी टेरिटोरियल आर्मीसाठी अर्ज केला. अर्ज सादर करताना त्यांना कळले की, भारतीय सैन्यात आजपर्यंत एकाही महिलेची  भरती झालेली नाही. शांती मागे हटली नाही. तिला वाटले की हे स्वप्न तिने एकट्याने पाहिले होते तर मग त्या वाटेवर ती एकटी असली तरीही ती त्यावर चालणारच.

कोणताही आढेवेढे न घेता त्या पुढे जाऊ लागल्या.. परीक्षेत होणाऱ्या शारीरिक चाचणीच्या तयारीसाठी शांतीने रात्रंदिवस एक केले होते. शांतीने प्रादेशिक सैन्यात शिपाई होण्यासाठी झालेल्या सर्व लेखी परीक्षा उत्तीर्ण केल्या. जेव्हा शारीरिक चाचणी आली तेव्हा त्यांनी पाहिले की हजारो पुरुषांमध्ये त्या एकमेव महिला आहेत. पण तरीही त्या मोठ्या आत्मविश्वासाने शारीरिक चाचणीस सामोरी गेल्या.

शांतीने  शारीरिक चाचणीत तिच्या निकालाने  सर्वांनाच चकित केले. २.५ किलोमीटरच्या शर्यतीत त्यांनी सर्व पुरुषांना मागे टाकले होते. याशिवाय त्यांनी  50 मीटरची शर्यत केवळ 12 सेकंदात पूर्ण केली. त्यावेळी ही सर्वोत्तम धावसंख्या मानली जात होती. त्यांना धावतांना पाहून सर्वच पुरुष उमेदवार चकित झाले होते.

शांती तीग्गा

सर्व परीक्षा उत्तीर्ण करून त्या भरती प्रशिक्षण शिबिरात पोहोचल्या. या प्रशिकणादरम्यान त्यांनी बंदूक हाताळणे, बॉम्ब्स हाताळणे ही सर्व कौशल्य शिकून घेतली. एवढेच नव्हे तर भरती प्रशिक्षण शिबिरात त्यांचा उत्साह नव्याने उफाळला होता. प्रशिक्षणादरम्यान त्यांनी इतकी चमकदार कामगिरी केली की तिला सर्वोच्च प्रशिक्षण कॅडेट घोषित करण्यात आले. यासाठी त्यांना तत्कालीन राष्ट्रपती प्रतिभाताई पाटील यांच्याकडून पुरस्कारही मिळाला होता.

प्रशिक्षण पूर्ण केल्यानंतर,ते प्रादेशिक सैन्याच्या 969 रेल्वे अभियंता रेजिमेंटमध्ये नियुक्त झाले. तैनातीदरम्यानही त्यांच्या बुद्धीचे आणि शारीरिक क्षमतेचे खूप कौतुक झाले. सुख-दुःखाचे ढग आयुष्यात सूर्य-सावलीसारखे येत-जातात. शांतीला कल्पना नव्हती की तिच्या आयुष्यात पुन्हा एकदा वाईट काळ येणार आहे.

केवळ दीड वर्षांच्या नोकरीनंतर शांतीवर आरोप होऊ लागले की ती शिफारस करते आणि लोकांना नोकरी मिळवून देते. एवढेच नाही तर नोकरी मिळवून देण्याच्या बदल्यात लोकांकडून मोठी रक्कम घेते.

जिथे एकेकाळी संपूर्ण जग त्यांच्या शौर्याचे आणि साहसाचे किस्से सांगत असे तिथे आता लोक त्यांच्याकडे खालच्या नजरेने बघत होते. आरोप-प्रत्यारोपांच्या गोंगाटात जगणे सोपे नव्हते. त्यानंतर त्यांच्यावर शारीरिक हल्लेही सुरू झाले.

9 मे 2013 रोजी काही अज्ञातांनी त्यांचे अपहरण केले होते. त्यांच्या अपहरणाची बातमी त्यांच्या कंपनीला मिळताच वेळ न घालवता त्यांचा शोध सुरू करण्यात आला. रात्रभर शोधाशोध करूनही शांतीचा थांगपत्ता लागला नाही.

दुसऱ्या दिवशी सकाळी काही सैनिकांना रेल्वे ट्रॅकजवळ शांती दिसल्या. त्यांना खांबाला बांधले होते. त्यांच्या डोळ्यांवर पट्टी बांधलेली होती.सैनिकांनी त्यांना तातडीने रुग्णालयात नेले. तेथील सुरक्षेची कसून चौकशी केल्यानंतर त्यांना दाखल करण्यात आले. शुद्धीवर आल्यानंतर शांतीने सर्वांना सांगितले की, ज्यांनी त्यांचे अपहरण केले त्यांनी तिच्यावर कोणताही शारीरिक हल्ला केला नाही.

तरीही सैनिकांना त्यांच्या सुरक्षेच्या बाबतीत कोणताही धोका पत्करायचा नव्हता.शांतीला दाखल करण्यात आलेल्या रुग्णालयाच्या खोलीत सुरक्षा दल तैनात करण्यात आले होते. निगराणीखाली राहिल्याने आता सर्व धोक्यापासून शांती सुरक्षित आहे असे तिला वाटत होते.

Civic Studios on Twitter: "#CSprofiles #IndianArmyWomen Shanti Tigga was India's first woman Jawan. A victim of Child Marriage, she joined Railways in '05 on compensatory ground after her husband passed away. She

दरम्यान शांतीचा मुलगा खोलीतून जोरजोरात ओरडू लागला. आवाज ऐकून बाहेर उभे असलेले लोक आत पोहोचले. शांतीच्या मुलाने सांगितले की ती खूप दिवसांपासून बाथरूममधून बाहेर आली नाही.

सुरक्षारक्षकांनी बाथरूमचा दरवाजा तोडला तेव्हा समोरच शांतीचा मृतदेह छताला लटकलेला होता. पोलिसांनी आरोपांच्या दबावाखाली ही आत्महत्या म्हटले होते. मात्र शांतीच्या कुटुंबीयांचे म्हणणे आहे की तिची हत्या करण्यात आली होती.

देशाची पहिली महिला  सैनिक म्हणून आजही शांती तीग्गा भारतीय महिला सैनिकांसाठी आदराच्या स्थानावर आहेत..


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्या नंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here