आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

==

अर्मेनियाच्या या शूर राणीला संपूर्ण राजवंशाच्या अपयशासाठी दोषी ठरवण्यात आलं होत..


2020 च्या नागोर्नो-काराबाख युद्धादरम्यान आर्मेनिया प्रजासत्ताकाने आपली पहिली संपूर्ण महिला लष्करी तुकडी स्थापन केली होती. 2013 मध्ये लष्करी अकादमींनी महिलांसाठी सर्वप्रथम आपले दरवाजे उघडल्यापासून ते आर्मेनियन सशस्त्र दलात सेवा करण्याचा अधिकार महिलांनी जिंकून ते मिळवून देणार्‍या घडामोडींच्या मालिकेतील ही नवीनच घटना होती.

पहिल्या शतकातील आर्मेनियन राणीच्या नावावरून या  तुकडीला (युनिटला) एराटो डिटेचमेंट असे नाव देण्यात आले. आधुनिक आर्मेनियन  समाजामध्ये ऐतिहासिक स्त्रियांचा समावेश करणे ही तुलनेने नवीन आणि दुर्मिळ घटना आहे आणि ती गेल्या काही वर्षांतील आर्मेनियन अभ्यासाच्या क्षेत्रात मोठ्या प्रमाणात झालेल्या कामाचे फलित आहे. ऐतिहासिक महिला प्रतिमांची अनुपस्थिती शेवटी अर्मेनियन ऐतिहासिक कथनांमध्ये ज्या प्रकारे त्यांची  प्रतिमा दाखवली गेली,  त्या मार्गांनी त्याचे कारण  शोधले जाऊ शकते जे  समस्त आर्मेनियन स्मृतीत महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावत आहे.

चौथ्या शतकातील महान योद्धा राणी परांजेम अर्मेनियन इतिहासाच्या सुरुवातीच्या काळातील एक जटिल आणि गूढ व्यक्तिमत्त्व आहे. तिची कथा ज्या प्रकारे  चित्रित केली गेली आहे त्याचा अभ्यास केल्यास ,काही ग्रंथ भूतकाळातील शूर स्त्रियांना कसे दुर्लक्षित करतात याचे एक उत्तम उदाहरण देते.

Armenian Queens of Jerusalem - PeopleOfAr

सुरुवातीच्या मध्ययुगीन आर्मेनियन साहित्याची तेजस्वी परंपरा असली तरी ते साहित्य  पारंपारिक सामाजिक मर्यादांच्या  बंधनाने नियंत्रित  केलेले  आहे. त्याचे मूळ म्हणजे उदाहरणार्थ प्रामुख्याने  कुलीनतेमध्ये  (नक्सार) स्वारस्य  असणाऱ्या  समाज आहे याचा अर्थ सुरुवातीच्या आर्मेनियाबद्दलचा आपला दृष्टिकोन मोठ्या प्रमाणात पुरुषी आणि उच्चभ्रू नजरेतून दिसतो. परंतु जसे की बुझंदरन  पॅटमूतींक  यामधील काही  लेखामध्ये  AD 330 पासून  AD  पर्यंत  आर्मेनियाच्या राज्याचा एक अनामिक  इतिहासामध्ये  त्याचा ऱ्हास आणि फाळणी  यांची माहिती आहे त्यात  परांजेम सारख्या व्यक्तींच्या कथा आहेत.

अर्मेनियाच्या सुरुवातीच्या मध्ययुगीन आर्मेनियातील स्त्री-पुरुषांच्या भूमिका प्रामुख्याने धार्मिक सिद्धांताद्वारे मार्गदर्शित केल्या जात होत्या, जो एक अलिखित रूढीवादी कायदा म्हणून कार्य करत होता, ज्याने आर्मेनियन लोकांचा न्याय त्यांच्या धार्मिक (awrēnk) आणि अनीतिमान (anawrēn) वर्तनानुसार  केला होता.

चौथ्या शतकाच्या सुरुवातीस राज्याच्या रूपांतरणानंतर या नैतिक आदर्शांना ख्रिश्चन नीतिमत्तेने आधार दिला. आर्मेनियन महिलांसाठी हा आज्ञाधारकपणा,पवित्रता आणि नम्रता यांचे मूळ  धार्मिक  प्रतिमेमध्ये  होते तर पुरुष त्यांच्या युद्धक्षमतेसाठी, नेतृत्व आणि वीरतेनुसार  मूल्यवान होते.

धार्मिकतेने  स्त्रियांना घरातील, विशिष्ट धार्मिक क्रिया आणि शिक्षणाशी जोडले, तर पुरुष राजकारणात आणि कौटुंबिक युनिटच्या कायदेशीर नेतृत्वात गुंतले. ज्यांनी पारंपारिक भूमिका स्वीकारल्या त्यांचे कौतुक केले गेले परंतु ज्यांनी उल्लंघन केले त्यांच्यावर टीका झाली. 

धार्मिकपणा हा  निःसंशयपणे काळानुसार बदलणारा  होता आणि दैनंदिन जीवनावर त्याचा किती परिणाम होतो हे ठरवणे कठीण आहे, परंतु ऐतिहासिक लेखकांनी  मर्यादांच्या अनुरूप आणि मर्यादेचे उल्लंघन ठरवण्यासाठी त्याचा वापर स्पष्टपणे केला होता. यातील अनेक अपेक्षांना आव्हान देणारी आणि ती मोडीत काढणारी स्त्री, म्हणजे परांजेम एखाद्या व्यक्तीबद्दल कसे लिहिले गेले आणि लक्षात ठेवले गेले यावर धार्मिकतेचा किती प्रभाव असू शकतो हे स्पष्ट करते.

आर्मेनियाच्या अर्साक II (AD 350-367/8) च्या कारकिर्दीत बुझंदरनमधील पॅरांजेमशी  पहिली ओळख झाली. सिवनिकच्या स्वामीची मुलगी,पॅरांजेम ‘तिच्या सौंदर्य आणि नम्रतेसाठी प्रसिद्ध’ होती आणि राजाचा पुतण्या ग्नेलची पत्नी बनली.

राणी

पॅरांजेमचे चित्रण तिच्या सौंदर्यावर टीका करणारे आहे. बुझंदरनच्या म्हणण्यानुसार जसजशी तिची ‘प्रेमळ पणा’ची ख्याती वाढत गेली तसतशी गेनेलचा चुलत भाऊ तिरिटला तिचे वेड  लागले. उत्कंठेने भरलेल्या टिरीटने गेनेलची निंदा अर्साककडे  केली ज्याला शेवटी गेनेलच्या फाशीची आज्ञा द्यावी लागली.

खुनाचे कृत्य  पुरुषांच्या  विचारात होते आणि  त्यांनीच ते केले असे असूनही पॅरांजेमलाच दोष दिला जातो. त्याच्या फाशीची माहिती मिळाल्यावर  ती उद्गारते ‘माझ्या पतीचा मृत्यू माझ्यामुळे झाला, माझ्या पतीला मारण्यात आले कारण मी कोणालातरी  हवी  होते!’  संकलकाच्या नजरेत, पॅर्ंजमने दैहिक इच्छांचे धोके दाखवून दिले होते. तिच्या स्वतःच्या कोणत्याही दोष  नसताना तिचे स्वरूप एक धोकादायक शक्ती बनले.

त्यानंतर अर्शकने परांजेमला त्याची पत्नी म्हणून स्वीकारले, परंतु तिने वारंवार तिच्या नवऱ्याला नकार दिला कारण  त्याचे शरीर ‘केसाळ’ होते . हा नकार एक टर्निंग पॉइंट दर्शवतो. तिला अचानक अनीतिमान म्हणून टाकले जाते आणि तिची चारित्र्यावर शिंतोडे उडवले गेले.

प्रत्युत्तर म्हणून अर्साकने दुसरी पत्नी ऑलिंपियास केली. उघड ईर्षेने प्रेरित पॅरांजेमने तिच्या प्रतिस्पर्ध्याची हत्या केली. हा     तिच्या चारित्र्यातील  धक्कादायक बदल . या परिच्छेदामध्ये  अस्वस्थ शोक करणार्‍यापासून स्त्रीपासून  ते षडयंत्रकारी खुनीपर्यंत सर्व काही दाखवले आहे . हे काहीसे विचित्र बदल संकलक च्या नैतिक प्रवृत्तीचा परिणाम असू शकते.पॅरांजेमची कथा अशा लोकांसाठी एक उदाहरण म्हणून वापरली जाते जे कदाचित नैतिकतेचे  उल्लंघन करू शकतात. तिने आपल्या पतीच्या इच्छेचे पालन करण्यास नकार दिला होता आणि असे अनीतिमान वर्तन केवळ वाईट कृत्यांमुळेच होऊ शकते.

हा पॅरांजेमच्या कथेचा शेवटचा भाग आहे जो सर्वात उल्लेखनीय आहे. ससानियन पर्शियाबरोबर चालू असलेल्या युद्धाच्या संदर्भात, अर्साकला पकडण्यात आले आणि तुरुंगात टाकण्यात आले आणि आता आर्मेनियाची राणी म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या पॅरांजेमने राज्याचे नेतृत्व स्वीकारले. बुझंदरनच्या म्हणण्यानुसार, तिने ससानियन विरुद्ध बचावासाठी 11,000 पुरुषांचे नेतृत्व केले.  व आर्टेजर्सच्या किल्ल्यामध्ये वेढा घातला, पॅरांजेमने 14 महिने महामारी आणि दुर्धर संकटांना तोंड दिले. अखेरीस तिला शरणागती पत्करण्यास भाग पाडले गेले, किल्ला ताब्यात घेण्यात आला आणि पॅरांजेमला  पर्शियाला नेण्यात आले आणि ठार करण्यात आले.

या नाट्यमय घटना  बुझंदरनच्या  संकलकासाठी आव्हानात्मक ठरल्या. पॅरांजेमने धाडसी नेतृत्व दाखवले होते पण असे करताना तिने नैतिकतेच्या अपेक्षा धुडकावून लावल्या होत्या. संकलक पुरुषांच्या  तशाच कृत्यांबद्दल प्रशंसा करत असताना, त्यांच्या शौर्याचा विस्ताराने गौरव करतो, तर पॅरंजेमला मात्र तशीच  पुष्टी मिळत नाही. खरं तर, तिच्या कृती कोणत्याही मूल्यमापनाच्या अधीन नाहीत आणि महाकाव्य तिच्या  स्तुतीशिवाय थोडक्यात रेकॉर्ड केला आहे.

संकलकने ,राणीवर शाब्दिक हल्ला करण्यासाठी कथनात गॅरिसनच्या सदस्याचा समावेश केला आहे . तो आर्मेनियन राजघराण्याच्या अयशस्वी राजवटीची चेतावणी  देतो आणि पॅरांजेमला सांगतो की, ‘हे सर्व तुझ्यावर आले आहे’. हे सूचित करते की स्त्रीचे प्रतिनिधित्व  तिच्या नियत भूमिकांच्या बाहेर – अगदी अपवादात्मक परिस्थितीतही – क्वचितच मूल्यवान किंवा मान्यताप्राप्त ठरले आहे.

तथापि पॅ रांजेमने राज्याचे नेतृत्व केले आणि आर्मेनियासाठी स्वतःचे बलिदान दिले ही वस्तुस्थिती  हा मजकूर  बदलू शकत नाही. यामुळे कंपाइलर गोंधळल्यासारखे दिसतो ज्याला तिच्या कृतींचे वर्गीकरण करण्याचा सोपा मार्ग सापडला नाही. कोणत्याही परिस्थितीत, पॅरंजेमला आधीच अनैतिक  म्हणून वर्गीकृत केले गेले होते, त्यामुळे ती अपूर्ण ठरली. परिणामी तिचे शौर्य अपरिहार्य होते आणि संपूर्ण राजवंशाच्या अपयशासाठी तिला एकट्याला दोषी ठरवले गेले.

पॅराजेमची कथा आकर्षक आणि निराशाजनक आहे. तिने शौर्य आणि नेतृत्व दाखवले, परंतु तिची छाननी करण्यात आली आणि नंतर धार्मिक सिद्धांताद्वारे  निर्धारित केलेल्या स्त्रीच्या विहित भूमिकांना आव्हान आणि विकृत केल्याबद्दल तिला लाजिरवणे ठरवले गेले . अर्मेनियाच्या सुरुवातीच्या इतिहासात तिचे महत्त्वपूर्ण स्थान असूनही, पॅरांजेमला दिल्या गेलेल्या वागणुकीमुळे ती भूतकाळातील आर्मेनियाच्या वर्तमान चर्चेपासून मोठ्या प्रमाणात अनुपस्थित राहिली आहे. तिची कथा स्त्रियांच्या इतिहासावर आणि आर्मेनियामधील त्यांच्या भूतकाळातील वागणुकीने त्यांना सतत दुर्लक्षित केले गेले आहे हे स्पष्ट करण्यासाठी  त्यांच्या प्रतिनिधित्वावर पुढील संशोधनाची गरज अधोरेखित करते .


==

आमचे नवनवीन लेख वाचण्यासाठी www.kolhapuritadka.com या वेबसाईटला अवश्य भेट द्या. [email protected] kolhapuritadka.com | All Rights Reserved

हेही वाचा:

या वयातील महिलांना असते रोमान्सची सर्वांत तीव्र इच्छा.. झाला खुलासा.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here