आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

इटलीतील नेपल्स शहरात शहरातून बाहेर पडल्यानंतर पिझ्झा जगभर प्रसिद्ध कसा झाला?


आज पिझ्झा हा जगातील सर्वाधिक आवडला जाणारा फास्ट फूड आहे. भारतातही अनेकांना ते खायला आवडते. आज पिझ्झा हे लक्झरी जीवनशैलीचे वैशिष्ट्य बनले आहे. कारण बहुतेक धनवान असलेले लोक तेच खातात, ही एक क्रेझ बनली आहे.पण तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की एकेकाळी गरीब आणि मजुरांचे पोट भरण्यासाठी पिझ्झा बनवला जात असे. अशा परिस्थितीत गरिबांसाठी बनवलेला पिझ्झा हा श्रीमंतांचा आवडता पदार्थ कसा बनला, याचा इतिहास खूप रंजक आहे.

पिझ्झाचा उगम 18 व्या शतकात इटलीच्या नेपल्स शहरात झाला. त्यावेळी नेपल्स हे युरोपातील सर्वात समृद्ध शहरांपैकी एक होते. आर्थिक घडामोडीमुळे, इतर शहरे आणि ग्रामीण भागातील लोक रोजीरोटीच्या शोधात येथे येऊ लागले. शेतकरी, व्यापारी, मजूर सर्वच त्यात होते.

पिझ्झा
अशा परिस्थितीत एक मोठा वर्गही अशा शहरांमध्ये आला, तो सतत कामाच्या शोधात असायचा. त्यामुळे त्यांना असे अन्न मिळायला हवे होते, जे स्वस्तही असते आणि पोट भरू शकते. पिझ्झाने ही गरज पूर्ण केली.त्यावेळी रस्त्यावरील विक्रेत्यांवर हे विकली जात होती. रुचकर आणि त्याच्या स्वस्तपणामुळे बरेच लोक पिझ्झा खात असत. मात्र,  त्यात सुधारणा पण होऊ लागल्या. हळूहळू यामध्ये मीठ, लसूण, डुकराचे मांस, टोमॅटो, मासे आणि मिरपूड यांचा वापर वाढला. त्यामुळे पिझ्झा चविष्ट बनला आणि सर्वसामान्यांमध्ये त्याची लोकप्रियता वाढू लागली.

new google

1889 मध्ये, राजा उम्बर्टो पहिला आणि राणी मार्गेरिटा नेपल्सला आले. इथलं फ्रेंच फूड खाऊन त्याला खूप कंटाळा आला होता. अशा परिस्थितीत त्यांनी काही स्थानिक प्रसिद्ध खाद्यपदार्थ मागवले. त्यात हा राणीला मोझारेला चीज वापरून बनवलेला पिझ्झा खूप आवडला. राणी मार्गेरिटाच्या सन्मानार्थ त्या पिझ्झाचे नाव मार्गेरिटा ठेवण्यात आले. अजूनही लोकांना हा पिझ्झा खूप आवडतो.

Different kinds of pizza for all types of foodies | Food | Manorama English

1980 च्या दशकात पिझ्झा भारतात आला. 1996 पर्यंत काही अमेरिकन फास्ट फूड चेन त्यांच्या स्वतःच्या बनावटीचा  पिझ्झा विकत होत्या. बहुतेक भारतीयांसाठी, पिझ्झा म्हणजे ब्रेड बेसवर प्रक्रिया केलेले चीज आणि टोमॅटो केचप होय! ते थोडे लोकप्रिय झाले, तर काही दुकाने स्थानिक पातळीवरही सुरू झाली.

खर्‍या अर्थाने पिझ्झा देणारे पहिले इटालियन रेस्टॉरंट चेन्नई येथे १९९८ मध्ये उघडण्यात आले. त्याचे नाव ‘बेला सियाओ’ होती. त्याने स्वतःचा पिझ्झा ओव्हन बनवला. त्यावेळी बहुतेक ओव्हन थेट इटलीमधून आयात केले जात असताना, पुद्दुचेरीतील काही इटालियन लोकांनी आग विटा, चिकणमाती आणि काँक्रीट वापरून देशी लाकूड वापरून पिझ्झा ओव्हन तयार करण्यास सुरुवात केली. डोमिनोज आणि पिझ्झा हटच्या अनेक फ्रँचायझी 2000 च्या दशकाच्या सुरुवातीला उघडल्या गेल्या. आज संपूर्ण भारतात पिझ्झा बनवणा-या आणि खाणा-याची कमतरता नाही.


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

तारक मेहता का उल्टा चश्मा मालिकेतून घराघरात प्रसिद्ध असलेले “नट्टू काका” आज कायमचं जग सोडून गेलेत…

आपल्या मुलाने सेक्स करावं, ड्रग्स घ्यावे अशी इच्छा शाहरुख खानने 24 वर्षापूर्वीच बोलून दाखवली होती..

इस्टर बेटावर सापडलेल्या या मूर्तींशी संबंधित रहस्य आजपर्यंत शास्त्रज्ञांनाही सोडवता आलेले नाहीये..

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

खरचं धोनीने अनेक यष्टीरक्षकांचे करीयर संपवलंय का?

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here