आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

विमान किंवा हेलिकॉप्टरवर वीज पडल्यावर काय होते? वैमानिक कसा करतात त्याचा सामना? घ्या जाणून सविस्तर…


व्यावसायिक सेवेतील विमानाला दरवर्षी सरासरी एकदा तरी विजेचा धक्का बसतोच. मग काय होत असेल या विमानाचे?अलीकडेच, भारताचे पहिले चीफ ऑफ डिफेन्स स्टाफ जनरल बिपिन रावत यांचे हेलिकॉप्टर अपघातात निधन झाल्याने संपूर्ण देश हादरला.

या अपघातामागील कारण शोधण्यासाठी वेगाने तपास सुरू आहे. काही तज्ज्ञ यामागे हेलिकॉप्टरमधील कमतरतेला जबाबदार धरत आहेत, तर काही याला हवामान जबाबदार मानत आहेत. या घटनेमागे हेलिकॉप्टरवरील नैसर्गिक वीज कोसळणे हेही कारण असू शकते,असे काहींचे मत आहे.

चला तर मग जाणून घेऊया जेव्हा हेलिकॉप्टरवर वीज पडते तेव्हा नेमके काय होते ते…

विमान

जगभरातील विमानांवर जवळपास कधीनाकधी वीज पडते. व्यावसायिक सेवेतील विमानाला दरवर्षी सरासरी एकदा विजेचा धक्का बसतो. परंतु विमान किती वारंवारतेने धडकेल हे अनेक घटकांवर अवलंबून असते. यामध्ये विमानाने किती टेक ऑफ आणि लँडिंग केले हे ही पाहिले जाते. कारण 5,000 ते 15,000 फुटांच्या दरम्यान वीज पडणे अधिक सामान्य आहे. ते भौगोलिक घटकांवरही अवलंबून असते. उदाहरणार्थ, फ्लोरिडा आणि अमेरिकेच्या पश्चिम किनार्‍यापेक्षा विषुववृत्ताजवळ वीज पडणे अधिक सामान्य आहे.

आकाशातील विजा सहसा विमानाच्या पसरलेल्या भागावर आदळते. जसे की नाक किंवा पंखांच्या टोकावर. हा विद्युतप्रवाह विमानाच्या धडात म्हणजेच मध्य बाजूने फिरतो आणि कमीत कमी प्रतिकाराचा मार्ग निवडतो. विमानाच्या आत एक साधन असते, जे प्रवाशांचे आणि संपूर्ण विमानाचे संरक्षण करते. ज्यामुळे या विजेचा विमातील व्यक्तींवर काही परिणाम होत नाही.

एखाद्या विमानाला आकाश विजेचा धक्का लागल्यास, वैमानिक खात्री करण्यासाठी सर्व यंत्रणा तपासतात. ते पाहतात की सर्वकाही जसे पाहिजे तसे चालू आहे कि नाही. विमानाला विजेचा धक्का बसला तेव्हा बहुदा इलेक्ट्रॉनिक उपकरणांचे नुकसान होण्याची शक्यता आहे. तसेच ज्या ठिकाणी विद्युत प्रवाह प्रवेश करतो त्या ठिकाणी लहान छिद्रे पण दिसू शकतात.

कधीकधी विमानेच वीज पडण्याचे कारण असू असतात. अनेक उच्च व्होल्टेज प्रवाह ढगांमधून जाताना विमानातूनही वीज चमकते. या कारणास्तव आजकाल वैमानिकांना वीज पडू नये म्हणून तांत्रिक सुविधा आणि प्रशिक्षण दोन्ही दिले जाते.

जेव्हा विमानावर वीज पडते तेव्हा प्रवाशांना मोठा आवाज येतो. पण विमानाच्या संवेदनशील ठिकाणी अशा परिस्थितीला तोंड देण्यासाठी पूर्ण तंत्रज्ञान व्यवस्था आहे. त्यामुळे काहीतरी गंभीर अपघात घडण्याची शक्यता फारच कमी आहे.


====

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा.. अधर्माची साथ दिल्यामुळे या योद्ध्यांना मृत्यूला सामोरे जावे लागले होते

व्हिडीओ प्लेलीस्ट:

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here