आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

तैमूर लंग: अत्यंत क्रूर असणाऱ्या या शासकाने लोकांना जिवंत गाडून त्यावर मिनार बांधली होती.


जगात आपले वर्चस्व सिद्ध करण्यासाठी कोणत्याही लेवलला जाऊन क्रूर काम करनारे अनेक शासक आपल्याला माहिती आहेत. मग तो अल्लाउद्दिन खिलजी असो अथवा चांगेज खान. या लोकांच्या क्रूरतेचा इतिहास आपण नेहमीच वाचत आलो आहोत. परंतु  इतिहासात असा एक शासक होता जो क्रूरतेच्या बाबतीत अल्लाउद्दिन खिलजी आणि चांगेज खान यांच्याही पुढे होता.

तो म्हणजे “तैमूर लंग”. हा शासक किती क्रूर होता याचा अंदाज यावरून लावला जाऊ शकतो की, तो लोकांना जिवंत गाडून त्यावर बांधकाम करून मोकळा व्हायचा.

तैमूर  लंगचा जन्म 1336 मध्ये समरकंदमध्ये झाला, जो आता उझबेकिस्तान म्हणून ओळखला जातो. तैमूरबद्दल असे म्हटले जाते की तो एका सामान्य कुटुंबातील होता. त्याच्याबद्दल असेही म्हटले जाते की तो एक अल्पवयीन चोर होता, जो मध्य आशियातील पर्वत आणि मैदानी भागात मेंढ्या चोरत असे.

तैमूर लंग

तैमूर लंगचे स्वप्ने मोठी होती असे म्हटले जाते. त्याचा पूर्वज चंगेज खान प्रमाणेच त्याला संपूर्ण आशिया आणि युरोपवर ताबा मिळवायचा होता. पण इतिहासकारांचा असा विश्वास आहे की एकीकडे चंगेज खान संपूर्ण जगाला एका साम्राज्यात बांधून ठेवू इच्छित होता, तर दुसरीकडे तैमूरला लोकांशी गुंडगिरी करायची होती.

चंगेज खानच्या सैनिकांना खुली लुटमार करण्यास मनाई असताना, तैमूर लांगच्या सैनिकांसाठी लूटमार आणि रक्तपात करणे ही किरकोळ गोष्ट होती, असे म्हटले जाते.

तैमूर कोणत्याही राजघराण्यातील नव्हता किंवा त्याच्याकडे अलेक्झांडर किंवा चंगेज खानसारखे सैनिक नव्हते. पण, त्याच्याबद्दल असं म्हटलं जातं की, त्याने लढाई करणाऱ्या लोकांच्या मदतीने धोकादायक फौज उभी केली होती,  त्याच्याबद्दल असेही म्हटले जाते की तो अनेक बाबतीत अलेक्झांडर आणि चंगेज खान यांच्या पुढे होता.

तैमूर लांग हा रक्तरंजित योद्धा म्हणून इतिहासात ओळखला जातो. त्याने १४व्या शतकात अनेक देश आपल्या ताब्यात घेतले होते. तैमूरबद्दल असे म्हटले जाते की त्याला शत्रूंचे डोके कापून ठेवण्याचा शौक होता.

तैमूर जिथे जायचा तिथे मृतदेहांचा खच पडायचा असे म्हणतात. एका मीडिया रिपोर्टनुसार तैमूर लांगने सुमारे दोन हजार जिवंत लोकांचा त्यांना पुरून मीनार बांधला होता आणि तो विटा आणि गारेने भरला होता. यावरून तैमूर लांग हा शासक किती क्रूर होता हे दिसून येते.

शेवटी, आश्चर्य वाटेल की तैमूरला अपघातात शरीराच्या उजव्या बाजूला फुफ्फुसाला गंभीर दुखापत झाली होती. ज्यावर तो मात करू शकला नाही. नंतर लोकांनी त्याला गंमतीने फारसीमध्ये तैमूर-ए-लांग (तैमूर लंगडा) म्हटले. मात्र, त्यांचे अपंगत्व ही त्यांची कमजोरी ठरली नाही. असे मानले जाते की तो एका हाताने तलवार चालवू शकत होता. आणि त्याच परिस्थितीत त्याला घोडेस्वारी आणि धनुर्विद्याही करता येत असे.

तैमूरचा क्रूर इतिहास आजही लोकांना त्याकाळातील आठवणी ताज्या करून देतो.


LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here