आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

ही आहे इतिहासातील सर्वांत मोठी तोफ एकदा चालवली होती तर एक तलाव बनला होता..


इतिहास हा सर्वात मोठ्या युद्धांचा साक्षीदार आहे, ज्यामध्ये अनेक प्राणघातक शस्त्रे वापरली गेली. यामध्ये ही सर्वात घातक तोफ मानली जाते. एक शस्त्र ज्यामध्ये दारूगोळा भरला होता आणि फेकून दिला होता. त्यात प्रचंड विध्वंस होण्याची पूर्ण क्षमता होती. विशेषतः किल्ल्यांच्या भक्कम तटबंदी, दरवाजे आणि मोठे सैन्य नष्ट करण्यासाठी तोफेचा वापर केला जात असे. आजही राष्ट्रांकडून अत्याधुनिक तोफा वापरल्या जातात.

या लेखात त्या खास भारतीय तोफेबद्दल जाणून घेऊ, ज्याला जगातील सर्वात मोठी तोफ म्हटले जाते. त्याच वेळी असे देखील म्हटले जाते की त्याच्या एका गोळ्याने एक मोठे तळे बनवले होते.

या शक्तिशाली तोफेचे नाव ‘जयबान’ आहे, जी जयपूरच्या जयगड किल्ल्यात आहे. ही जगातील सर्वात मोठी तोफ मानली जाते. मिळालेल्या माहितीनुसार १७२० मध्ये जयगड किल्ल्यात ही मोठी तोफ बसवण्यात आली होती. ही तोफ जयपूर किल्ल्याचे प्रशासक राजा जय सिंह यांनी बनवली होती.

तोफ

 

ही मोठी आणि जड तोफ राजा जयसिंहने आपल्या संस्थानाच्या संरक्षणासाठी बांधली होती. ही तोफ एका खास रणनीतीखाली बांधण्यात आली होती. आणि ही तोफ कधीच किल्ल्यातून बाहेर काढली गेली नाही आणि नाही ती कोणत्याही युद्धात वापरली गेली. याचे कारण या तोफेचे जास्त वजन आहे.

तोफेचे वजन 50 टन असल्याचे सांगितले जाते. ती दुचाकी वाहनात ठेवण्यात आली आहे. वाहनाच्या चाकांचा व्यास 4.5 फूट असल्याचे सांगितले जाते. याशिवाय त्यात आणखी दोन अतिरिक्त चाके बसवण्यात आली आहेत. या चाकांचा व्यास ९.० फूट असल्याचे सांगितले जाते.

या किल्ल्यावर आहे आशिया खंडातील सर्वात मोठी तोफ - Majha Paper

तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की जयबान तोफेमध्ये 50 किलोचा तोफ गोळा वापर करण्यात आला होता. यावरून ही तोफ किती मोठी आहे याचा अंदाज येतो. त्याची बॅरल लांबी 6.15 मीटर आहे. बॅरलच्या टोकाजवळचा घेर पुढील बाजूस 7.2 फूट आणि मागील बाजूस 9.2 फूट आहे. बॅरल बोअरचा व्यास 11 इंच आहे आणि बॅरलची जाडी 8.5 इंच आहे. त्याच वेळी, क्रेनमधून तोफ उचलण्यासाठी वापरल्या जाणार्‍या बॅरलवर दोन लिंक्स देखील बसविण्यात आल्या आहेत.

या तोफेची एकदा चाचणी झाली. चाचणीसाठी जेव्हा त्यावरून शेल डागण्यात आले तेव्हा ते 35 किमी अंतरावर पडल्याचे सांगण्यात येत आहे. हा तोफगोळा चकसू नावाच्या गावात पडल्याने मोठा तलाव तयार झाला. आता तलावात पाणी असल्याने लोकांसाठी  ते उपयुक्त असल्याचे सांगितले जाते.


LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here