आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

यशस्वी कारकीर्द असलेले हे 5 कर्णधार आपल्या कारकिर्दीत एकही ‘आयसीसी ट्रॉफी’ जिंकू शकले नाही…


आयसीसी ट्रॉफी जिंकणे ही कोणत्याही संघासाठी आणि कर्णधारासाठी मोठी उपलब्धी असते. सध्या आंतरराष्ट्रीय स्पर्धांबद्दल बोलायचे झाले तर त्यात एकदिवसीय विश्वचषक, टी-२० विश्वचषक, चॅम्पियन्स ट्रॉफी आणि जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिपचा समावेश आहे. या स्पर्धांमध्ये सर्व अव्वल आंतरराष्ट्रीय संघ सहभागी होतात आणि त्यामुळे विजेतेपद जिंकणे हा प्रत्येक संघासाठी ऐतिहासिक क्षण असतो.

या स्पर्धेचे जेतेपद जेव्हा एखादा संघ जिंकतो तेव्हा कर्णधारांचेही भरभरून कौतुक होत असल्याचे अनेकदा दिसून आले आहे. असे अनेक कर्णधार आहेत ज्यांनी आपल्या संघासाठी आंतरराष्ट्रीय ट्रॉफी जिंकल्या आहेत. पण यापलीकडेही असे काही खेळाडू आहेत जे कर्णधार म्हणून अतिशय हुशार होते पण आयसीसीचे विजेतेपद जिंकण्यात अपयशी ठरले. खरे तर आपल्या देशाच्या संघाचे आंतरराष्ट्रीय स्तरावर कर्णधारपद सांभाळणे खूप अवघड असते.

असेही काही कर्णधार आहेत, ज्यांना कर्णधार बनवल्यानंतर त्यांच्या वैयक्तिक कामगिरीत मोठी उडी घेतली. त्यांच्या कर्णधारपदाच्या काळात त्यांचा रेकॉर्ड उत्कृष्ट होता. पण, दुर्दैवाने त्या कर्णधाराला त्यांच्या राष्ट्रीय संघासाठी एकही आंतरराष्ट्रीय विजेतेपद जिंकता आले नाही. या विशेष लेखात आम्ही अशा 5 महान कर्णधारांचा उल्लेख करणार आहोत ज्यांना त्यांच्या नेतृत्वाखाली संघाला एकही ICC ट्रॉफी जिंकता आली नाही. एक नजर टाकूया या कर्णधारांवर….

new google

विवियन रिचर्ड्स- वेस्ट इंडिज: या यादीत वेस्ट इंडिजचा माजी क्रिकेटर विवियन रिचर्ड्स पहिल्या क्रमांकावर आहे. ज्याच्याकडे संपूर्ण क्रिकेट विश्वात त्याच्या फलंदाजीचे उदाहरण म्हणून पाहिले जाते. अनेक युवा क्रिकेटपटू आहेत ज्यांना त्याची रणनीती अवलंबून त्याच्यासारखा यशस्वी फलंदाज बनायचा आहे. त्याच्या काळात त्याने क्रिकेट विश्वात अनेक मोठे विक्रम केले. पण, एक कर्णधार म्हणून तो त्यात यशस्वी होऊ शकला नाही.

वेस्ट इंडिजच्या दिग्गज खेळाडूने 1980 ते 1991 पर्यंत वेस्ट इंडिज संघाचे नेतृत्व केले. त्याने आपल्या होस्टिंगमध्ये 105 एकदिवसीय सामने खेळले. त्यापैकी 67 सामने जिंकले, तर 36 सामन्यात पराभवाला सामोरे जावे लागले, तर 2 सामने बरोबरीत राहिले. पण, यादरम्यानच्या काळात वेस्ट इंडिजला आयसीसी ट्रॉफीपर्यंत नेण्यात रिचर्ड्स कधीही यशस्वी होऊ शकला नाही.

कर्णधार

  ग्रॅम स्मिथ- दक्षिण आफ्रिका: आमच्या यादीतील दुसरे नाव दक्षिण आफ्रिकेचा माजी क्रिकेटपटू ग्रॅम स्मिथचे आहे. आफ्रिकन संघाच्या यशस्वी कर्णधारांमध्ये त्याची गणना होते. कर्णधार म्हणून त्याने या संघासाठी 150 सामने खेळले. या 92 सामन्यांपैकी 51 सामने हरले आणि एक सामना बरोबरीत राहिला. यासोबतच त्याने कसोटी फॉरमॅटमध्ये 100 मॅचमध्ये कर्णधारपद भूषवले. असे करणारा तो एकमेव कर्णधार होता.

पण, आयसीसी स्पर्धेत त्याची कामगिरी नेहमीच खराब राहिली आहे. स्मिथने 2007 आणि 2011 मध्ये खेळलेल्या दोन विश्वचषकांमध्ये कर्णधार म्हणून संघाचे नेतृत्व केले. या दोन्ही विश्वचषकात त्याचे नशीब खराब असल्याने तो विजेतेपदाला मुकला आणि त्याच्या संघाला एकही विजेतेपद मिळवता आले नाही.

  एबी डिव्हिलियर्स- दक्षिण आफ्रिका: या यादीत तिसरे नाव देखील दक्षिण आफ्रिकेचा माजी कर्णधार एबी डिव्हिलियर्सचे आहे. ज्याची गणना सर्वात यशस्वी कर्णधारांमध्ये केली जाते. आपल्या संघाला अनेक नेत्रदीपक विजय मिळवून देण्यासोबतच त्याने बॅटनेही अप्रतिम कामगिरी केली आहे. पण, दुर्दैवाने तो एकाही आयसीसी स्पर्धेत आपल्या संघाला चॅम्पियन बनवू शकला नाही.

2015 च्या विश्वचषकात आफ्रिकेने डिव्हिलियर्सच्या नेतृत्वाखाली उपांत्य फेरीपर्यंत मजल मारली होती. पण, तो या जेतेपदापासून एक पाऊल दूर राहिला. 2015 च्या विश्वचषकात दक्षिण आफ्रिकेला उपांत्य फेरीत न्यूझीलंडकडून पराभवाला सामोरे जावे लागले आणि त्यांनी आयसीसी ट्रॉफी जिंकण्याची ही संधीही गमावली.

महेला जयवर्धने: या यादीत चौथे नाव श्रीलंकेचा माजी दिग्गज कर्णधार महेला जयवर्धनेचे आहे. 2004 ते 2013 या काळात या संघाचे नेतृत्व कोणी केले. कर्णधार म्हणून त्याने श्रीलंकेसाठी १२९ सामने खेळले. जवळपास दीड दशकतो फलंदाजीच्या क्रमवारीतील आघाडीचे फलंदाजही होता. कर्णधार म्हणून त्याने 59 टक्के सामन्यांमध्ये संघाला विजय मिळवून दिला. पण आयसीसी स्पर्धेत त्याची कामगिरी उदास राहिली.

129 एकदिवसीय सामन्यांमध्ये कर्णधार असताना त्याने 71 सामने जिंकले आणि 49 सामने गमावले. यासोबतच त्याने श्रीलंकेसाठी 19 टी-20 सामन्यांमध्ये कर्णधारपदही भूषवले आहे. यातील 12 सामने जिंकले तर 6 हरले. पण, त्याच्या यजमानपदी श्रीलंकेसाठी तो कधीही आयसीसी ट्रॉफी जिंकू शकला नाही. ज्या ज्या स्पर्धेत त्याला कर्णधारपदाची संधी मिळाली त्यात त्याला अपयशच मिळाले.

विराट कोहली: या यादीतील 5 वे आणि नाव भारतीय कर्णधार विराट कोहलीचे आहे, ज्याने आपल्या फलंदाजीने संपूर्ण क्रिकेट जगाला चकित केले आणि धावांचा अक्षरशा ढीग मांडला. पण, आयसीसी ट्रॉफीच्या बाबतीत त्याचे नशीबही खराब निघाले. 2013 ते 2021 पर्यंत त्यांनी 95 एकदिवसीय सामन्यांमध्ये भारतीय संघाचे नेतृत्व केले. त्यापैकी 65 सामने जिंकले तर 27 हरले.

कोहली की वनडे कप्तानी पर भी खतरा..? जानिए कौन से हैं वो 'फैक्टर' - Virat Kohli quits T20 captaincy but it might not safeguard 50 over leadership tspo - AajTak

म्हणजेच त्याची विजयाची टक्केवारी 70.43 इतकी होती. T20I मध्ये त्याने 50 सामन्यांमध्ये संघाचे नेतृत्व केले. त्यापैकी 30 जिंकल्या तर 16 पराभव पत्करावा लागला. कर्णधार म्हणून चांगली कामगिरी करूनही विराट कोहली संघाला आयसीसी ट्रॉफीपर्यंत नेण्यात कधीच यशस्वी होऊ शकला नाही. त्याच्या नेतृत्वाखाली, भारताने चॅम्पियन्स ट्रॉफी 2017 ची फायनल पाकिस्तानकडून हरली आणि ICC वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिप 2019-21 ची फायनल न्यूझीलंडकडून हरली. त्यामुळे तोही कधीच आयसीसीची ट्रॉफी जिंकू शकला नाही.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक | इंस्टाग्राम | Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा:

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

या दोन देशभक्त बाबांनी इंग्रजांशी लढण्यासाठी लाखो सैनिक तयार केले होते..!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here