आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

208 किलो वजनाचे चिलखत आणि तलवारी घेऊन शूरवीर महाराणा प्रताप मुघलांशी लढले होते…


महाराणा प्रताप यांचा जन्म 9 मे 1540 रोजी मेवाड राजघराण्यात झाला. तो मेवाडचा राजा उदयसिंग यांचा थोरला मुलगा होता. उदयसिंग यांचे 9वा मुलगा जगमल सिंग यांच्यावर खूप प्रेम होते, म्हणून त्यांनी मृत्यूपूर्वी जगमलला आपला उत्तराधिकारी बनवले.

  मेवाडचे शूरवीर महाराणा प्रताप आजही त्यांच्या लढाई आणि शौर्य कौशल्यासाठी स्मरणात आहेत. महाराणा प्रताप यांच्याबद्दल असे म्हटले जाते की युद्धादरम्यान ते 208 किलो वजनाच्या शस्त्रांसह शत्रूंचा सामना करत असत. त्याचा भाला 81 किलो असायचा तर तलवार 72 किलो असायची.
महाराणा प्रताप 208 किलो वजनाची शस्त्रे घेऊन लढायचे. असे म्हणतात की महाराणा प्रताप इतके पराक्रमी होते की त्यांनी युद्धाच्या वेळी छातीवर लोखंड, पितळ आणि तांब्यापासून बनविलेले 72 किलो वजनाचे कवच घातले होते.

  याशिवाय 81 किलो वजनाच्या दोन तलवारी कमरेला बांधल्या होत्या. अशाप्रकारे युद्धादरम्यान ते 208 किलो वजनाच्या शस्त्रांनी लढत असत. यावरून तुम्हाला कल्पना आली असेल की महाराणा प्रताप किती महान शूरवीर होते. मुघल सम्राट अकबर सारख्या योद्ध्यांशी लढल्यामुळेत्यांची गणना महान योद्ध्यांच्या यादीत केली जाते.

महाराणा प्रताप

  एक काळ असा होता जेव्हा मुघल सम्राट अकबराला राजपूत शूरवीर महाराणा प्रतापपासून बादशहाला वाचवण्यासाठी ‘हल्दीघाटी’ची लढाई करावी लागली. मुघल सम्राट अकबर आणि महाराणा प्रताप यांच्यात नेहमीच राजसत्ता आणि स्वाभिमानासाठी संघर्ष होत असे. या दोन शूरवीरांमधील ‘हल्दीघाटीचे युद्ध’ हे इतिहासातील दुसरे सर्वात विनाशकारी युद्ध असल्याचे म्हटले जाते.

 असे म्हटले जाते की जेव्हा मुघल सम्राट अकबराने मेवाडचा राजा महाराणा प्रताप यांना मुघलांचे आधिपत्य मान्य करण्याचा हुकूम पाठवला तेव्हा त्यांनी अकबराचा हा आदेश स्वतःच्या आणि राजपुतांच्या स्वाभिमानाला धक्का देणारा म्हणून नाकारला. यानंतर दोघांनी 1576 मध्ये उदयपूरजवळील हल्दीघाटीच्या मैदानावर युद्धाची घोषणा केली.

‘हल्दीघाटीचे युद्ध’ महाभारतानंतरचे सर्वात विनाशकारी युद्ध होते.युद्धाची घोषणा करूनही, अकबराने आपले दूत महाराणा प्रताप यांच्याकडे 6 वेळा युद्ध टाळण्यासाठी आणि अधीनता स्वीकारण्यासाठी पाठवले, परंतु महाराणा प्रतापने ते स्वीकारण्यास नकार दिला. महाराणा प्रताप यांनी मुघलांना त्यांचे लढाऊ कौशल्य आणि त्यांचा आवडता घोडा चेतक यांच्या बळावर गुडघे टेकण्यास भाग पाडले होते.महाराणा प्रताप यांनी मेवाड जिंकल्यावर मुघलांना काबीज करण्याची संधी दिली नाही, परंतु त्यांचा मोठा मुलगा गादीवर बसताच मुघल सम्राट अकबराने मेवाड ताब्यात घेतले होते


.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here